Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
29/11/04
1.821
13.813
113
Em chẳng biết hỏi đâu mà ngày nào cũng lên đây xem nên hỏi anh em vậy.
Có cái thằng quỷ kia (em hơi bực mình nó dù bên em vô cùng thiện chí với bên nó) khoe cái máy đo độ ẩm bê tông của bên nó 3000 USD năm nào cũng mang Trung tâm đo lường 3 kiểm định nên "ngon" nhất. Trong khi máy bên em chỉ ~600 $ thôi. Vấn đề nảy sinh là có 1 tranh cãi (nhưng bên em thấy không đáng bao nhiêu vài chục triệu nên bỏ, không đòi đền bù) là máy nó đo cái sàn bê tông công trình em thi công tới gần 60% trong khi máy em đo chỉ ~20% . Nó cứ phán mỗi máy sẽ ra 1 số khác nhau, bắt buộc phải theo máy nó - tức là bên em sai - nó không đền gì hết.
Em thì không biết về kỹ thuật này nên lên google tìm hiểu mà không ra. Theo em, cùng 1 đơn vị đo lường thì kết quả phải giống nhau chứ. Có thể máy xịn hơn thì chính xác hơn, còn máy "dỏm" hơn thì có sai lệch hơn. Nhưng mà làm gì từ 20% lên đến 60% (trường hợp này máy em mới 100% và đã kiểm tra kỹ lưỡng, còn máy nó thì cứ ôm cái kiểm định Trung Tâm 3). Theo hình chụp lại cái máy nó khi đo 60%, bên em đưa cho đơn vị cung cấp máy của em thì họ nói làm gì bê tông độ ẩm lên tới 60% được, có thể nó đang bấm nhầm (hay cố ý) sang do độ ẩm không khí hay vật liệu khác.
Lại cũng có người nói với em bê tông sau khi cứng rồi thì độ ẩm cao lắm chỉ hơn 20%. Em thì không tin lắm. Cho nên, bác nào biết thì hướng dẫn giúp em công thức tính độ ẩm sàn bê tông với ạ.

Hạng D
29/11/04
1.821
13.813
113
Nếu đổ nước ướt sàn thì đo sẽ ra bao nhiêu ? Vì bên bán máy cũng có làm thử cách đó và đối chiếu với cái máy xịn nhất của họ (máy to như thùng máy vi tính) thì hơn 20% nhưng mà họ nói là nó đo trong bề sâu sàn bê tông.

Vấn đề là em có 2 thắc mắc:
1- Công thức tính độ ẩm sàn bê tông.
2- Cùng là "Độ ẩm sàn bê tông" thì các máy khác nhau cũng phải cho kết quả gần giống nhau đúng không ?
ngoinhaxanh nói:
Tưới nước lên đo

Hạng B2
9/4/10
269
277
63
33
Mục đích đo độ ẩm bằng máy là gì Bác ? e gà ...:cool:

Hạng D
29/11/04
1.821
13.813
113
Dạ để thi công epoxy ạ.
Vấn đề là các khu vực khác trong công trình này bên em làm thì ok hết. Ngay cả cái sàn trong phòng bị sự cố 1/2 sàn đã làm cũng ok luôn. Nhưng sau đó hết sơn, phải đợi bên kia nhập về hơn nữa tháng. Cái sơn mới bị sự cố cả bộ sơn lót và bộ sơn phủ : để 3 ngày mà vẫn không đông cứng. Bên nó đã xác nhận là sơn nó bị sự cố nhưng chỉ đổi cho bên em những bộ chưa dùng, còn những bộ đã dùng (mới biết bị sự cố) nó bảo do sàn bên em độ ẩm quá cao nên mới hư. Trong khi dùng thùng sơn của nó sơn lên 1 tấm betong khô có sự xác nhận của nó thì 3 ngày sau vẫn không khô => nó mới chịu nhận là sơn nó lỗi.
Thế mới có chuyện cãi qua cãi lại vụ độ ẩm sàn. Thật ra bên em làm nhiều cũng biết nếu sàn ẩm quá mức cho phép thì có thể sẽ bị nổ bong bóng nhưng epoxy thì vẫn khô. Nó cứ bảo bên bên thi công sai. Em mới hỏi tại sao các sàn kia và cả phần đã làm rồi của sàn này vẫn ok thì nó chỉ trả lời 1 câu : tại hên thôi !!!! Bó tay .

Hạng B2
9/4/10
269
277
63
33
Ủa vậy beton bảo dưỡng bằng vinkem làm sàn sơn expoxy được ko?

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.393
113
Sơn epoxy phức tạp thế hả các bác? e tưởng cứ lăn lên là xong chứ.

Hạng D
29/11/04
1.821
13.813
113
Epoxy bên em làm rất kỹ vì nếu bình thường quét lên cũng được, cũng cứng nhưng 1 thời gian sau nó chỉ như lớp sơn dầu thôi sẽ dễ bong tróc, không có độ liên kết với sàn.
Chưa kể còn phải trang bị nhiều thứ máy móc để làm nữa. Ví dụ như cái máy "liên hợp" cắt - mài - rửa - hút bụi sàn để làm phẳng và rửa sạch sàn ở những nơi không cho phép có bụi (các nhà máy đang sản xuất mà mình thi công không dừng toàn bộ dây chuyền, chỉ dừng từng phần - làm kiểu cuốn chiếu)
À, nói về làm kỹ. Thay vì màng sơn ướt yêu cầu ít nhất 120micron là ok. Bên em làm y vậy xong đợi khô rồi làm thêm 1 lớp cho dày thêm cho khách hàng vậy mà bên cái thằng kia - nhà sản xuất - nó còn đổ thừa làm vậy mới xảy ra sự cố !! Trong khi sự cố xảy ra là không khô lớp thứ 1 lấy đâu bên em làm lớp thứ 2 !
ngoinhaxanh nói:
Sơn epoxy phức tạp thế hả các bác? e tưởng cứ lăn lên là xong chứ.

Hạng F
11/1/10
6.130
59.598
113
Trước giờ em cũng chứng kiến thi công mấy lần mà ko để ý, ko ngờ chuyên sâu cũng có cái rắc rối thế.

NNS confirmed
Hạng D
4/12/06
1.046
16
48
49
OSHN
sơn epoxy loại gì mà thi công được khi độ ẩm bề mặt BT cao thế bác? 20 hay 60% thì cũng như nhau thôi? độ ẩm cho phép thi công sơn epoxy theo như e nhớ chỉ độ 5% cơ mà?
còn trừ khi nó định bịp, chứ các loại súng ổng, máy thử vvv như súng bật nảy đo cường độ BT, máy đo độ ẩm, siêu âm lỗ rỗng thì dù máy nào đi chăng nữa cũng ko thể có chuyện mỗi máy ra 1 kq khác nhau 1 trời 1 vực thế đc. đấy là chưa kể phải lấy kq trung bình của nhiều lần thí nghiệm.

Status
Không mở trả lời sau này.