Tư Vấn Chia Sẻ Cho em hỏi về "vè che mưa"

Tập Lái
2/5/18
1
0
1
33
Về cái vè che mưa này, e có hóng hớt được tý thông tin nên xin được chia sẻ thế này. Về bản chất món này chỉ có dân mình gọi "vè che mưa" thôi, nếu các pác search thì tên đúng của nó là "wind reflector" - tạm dịch là cái cản gió nha.

Công dụng chính của cái này là khi chúng ta chạy xe mà cần hạ kính xuống cho thoáng thì luồng gió sẽ được cánh gió này dẫn hướng xuôi theo thân xe chứ không thốc vào mặt chúng ta. tránh cho chúng ta nguy cơ nhận được mấy món khuyến mãi không cần thiết từ xe đi trước (vd như bịch nylon...):p

Riêng bản thân thì e thích sử dụng theo cách này:
- Khi trời mưa, hạ cửa xuống tý (vài mm thôi) để lấy gió ngoài cho thoáng mà không sợ mựa tạt vào trong xe
- Khi đỗ xe dưới trời nắng, hạ tý bên ghế phụ để thoáng gió (vì cái vè màu đen nên nhìn từ ngoài vào nếu không thực sự để ý sẽ không biết được), như vậy xe chúng ta sẽ đỡ hầm hơi, nóng hơn hẳn:)

Hạng D
25/6/16
2.126
1.832
113
Cá nhân Em thấy chưa thực sự cần thiết gắn vè che mưa, Em thì thích nhìn cửa sổ càng rộng càng tốt, vì gắn vào rồi nó che khuất vài ba cm rồi. Ở Việt Nam mình các Bác thích gắn nhiều chứ các nước khác họ rất ít gắn.

Hạng D
18/8/15
1.634
1.307
113
Bình Chánh
Cá nhân Em thấy chưa thực sự cần thiết gắn vè che mưa, Em thì thích nhìn cửa sổ càng rộng càng tốt, vì gắn vào rồi nó che khuất vài ba cm rồi. Ở Việt Nam mình các Bác thích gắn nhiều chứ các nước khác họ rất ít gắn.
Mình thấy đa số xe bên Nhật gắn phụ kiện này đó Bác.

• Like
Reactions: NGHĨA BÌNH
Tập Lái
31/8/19
1
0
0
34
Em có lắp vè che mưa cho con Honda City mới mua và đúng là thấy khó chịu thật vì bị che góc chữ A, cứ phải lúc lắc đầu. Bác nào cao sẽ còn khó chịu hơn vì bị che đúng ngang tầm mắt (e cao khoảng gần 1m8). Tuy nhiên thì lợi ích che mưa lúc mở hé thì cũng có.

Em nghĩ bác nào mới đi xe mà thấy rất cần thiết khoản hé cửa lấy gió khi trời mưa đấy thì hẵng lắp, còn không thì cứ để không mà đi, vì góc chữ A bị che khiến e cũng mấy lần bị giật mình, nguy hiểm phết.

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Xe nhà cả 4 đời từ sedan, pick-up đến SUV đều gắn che mưa. Chạy quen thì quan sát bình thường, còn cái lợi nhất là mở hé cả 4 kính khi đậu xe dưới cái nắng nóng ở Saigon, giảm nhiệt trong xe thấy rõ.

Tập Lái
6/9/19
10
8
3
36
các bác có biết chỗ nào bán dè che mưa cho nissan tiida ko, hic xe cũ nên tìm mãi ko thấy