Hạng D
15/11/10
2.472
2.609
113
Chào các bác,

Đứa em bên vợ muốn mượn xe oto của em khoảng 1 tháng. Thằng em nó lái tốt nhưng luật thì .... :D

Về cơ bản, xe có BH, nó chạy trầy trụa gì nữa em cũng ko tiếc. Chỉ lo lắng khi xảy ra tai nạn nghiêm trọng hoặc vi phạm giao thông các thứ,... Lúc đó lôi chủ xe ra liên đới trách nhiệm thì phiền phức. Em rất ghét phiền phức vd như cho mượn xe rồi còn phải đi giải quyết hậu quả (em đứng tên xe). Do đó em tính ko cho mượn mà vợ em nói hoài nhức não quá !

Xin hỏi KN các bác trong trường hợp này em xử lý sao để tránh phiền phức khi phải cho mượn xe ? Bình thường nó mượn 1-2 ngày em còn quản được. Chớ mượn 1 tháng chả lẽ ngày nào cũng hỏi coi "bây chạy có gì ko ?" thì kỳ nhưng bỏ mặc thì ko an tâm vì xe oto là nguồn nguy hiểm cao cao cao độ :D

Quan điểm của em là mất lòng trước, được lòng sau nên tính làm cái giấy mượn xe nd đại khái là : "tôi giao xe cho anh X chạy từ ngày xx đến ngày yy. Trong thời gian này, anh X chịu hoàn toàn trách nhiệm trước PL". Như vậy khi xảy ra chuyện gì đó ko hay thì em có được miễn trừ mọi trách nhiệm ko các bác (theo PL)

TH va quẹt giao thông, có biên bản của CA ghi tên tài xê khác chủ xe thì BH có bồi thường ko ạ ?

Thanks các bác !

Hạng B2
12/2/13
134
201
43
Không nói đâu
Giao ước của bác không thể lớn hơn luật được, nếu có gì xảy ra thì bác vẫn phải chịu trách nhiệm dù giao ước thế nào. Trừ trường hợp người thân mà em sẵn sàng chịu trách nhiệm trong mọi trường hợp, còn lại là không cho mượn.
Khi có va quẹt, chỉ cần tài xế không vi phạm các quy định bảo hiểm thì vẫn bảo hiểm bình thường.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Dư xe thì bán hoặc cho thuê để trống làm gì cho rối. KO cho mượn thì mích lòng.
Có 1 chiếc thì cho mượn sao được?
Có 1 cách là làm hợp đồng cho thuê, nó lái trách nhiệm nó chịu.

Hạng D
15/11/10
2.472
2.609
113
Giao ước của bác không thể lớn hơn luật được, nếu có gì xảy ra thì bác vẫn phải chịu trách nhiệm dù giao ước thế nào. Trừ trường hợp người thân mà em sẵn sàng chịu trách nhiệm trong mọi trường hợp, còn lại là không cho mượn.
Khi có va quẹt, chỉ cần tài xế không vi phạm các quy định bảo hiểm thì vẫn bảo hiểm bình thường.

bác có thể giúp em: cho em biết trách nhiệm của chủ xe (ko phải lái xe) là điều nào trong Luật GT 2008 ko ạ ? Để em coi thử ? Thanks bác !

Hạng D
15/11/10
2.472
2.609
113
Dư xe thì bán hoặc cho thuê để trống làm gì cho rối. KO cho mượn thì mích lòng.
Có 1 chiếc thì cho mượn sao được?

Dạ dạo này ít đi, bác !

Hợp đồng cho thuê khác với giao ước hoặc giấy mượn xe ko bác ? Như bác @lampvep đã nói giao ước ko hơn luật ?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
12/2/13
134
201
43
Không nói đâu
Dạ dạo này ít đi, bác !

Hợp đồng cho thuê khác với giao ước hoặc giấy mượn xe ko bác ? Như bác @lampvep đã nói giao ước ko hơn luật ?

Theo quy định của pháp luật dân sự về bồi thường thiệt hại, nếu chủ sở hữu ô tô giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng, thì người này phải bồi thường, trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Việc xác định trách nhiệm bồi thường thiệt hại này không phụ thuộc vào việc chủ xe có mặt trên chuyến xe đó hay không mà dựa vào việc ai là người đang chiếm hữu, sử dụng chiếc xe đó.

Nếu người gây tai nạn là người được thuê lái xe và được trả tiền công thì lái xe này không phải là người chiếm hữu, sử dụng chiếc xe, mà chủ xe mới là người chiếm hữu, sử dụng, do vậy chủ xe phải là người bồi thường thiệt hại cho người bị tai nạn theo quy định tại điểm đ khoản 1 mục III Nghị quyết 03/2006/NQ-HĐTP của Hội đồng thẩm phán Toà án Nhân dân tối cao. Xét trong trường hợp bạn là chủ xe thì bạn phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho người bị tai nạn, trách nhiệm của bạn chỉ được loại trừ trong trường hợp thiệt hại xảy ra do lỗi cố ý của người bị nạn hoặc thiệt hại xảy ra thuộc trường hợp bất khả kháng hay tình thế cấp thiết (Khoản 3 Điều 623 Bộ luật dân sự 2005). (Em copy trên mạng)

Như trên thì người đứng tên trên cà vẹt là người chiếm hữu, sử dụng. Trách nhiệm, quyền chiếm hữu sử dụng kết thúc sau khi bác chuyển nhượng, mua bán...Thế nên em hiểu bác muốn không chịu trách nhiệm thì phải chuyển nhượng quyền chiếm hữu, sử dụng bằng cách: mua bán, cho, tặng.

PS: Em không phải luật sư nên hiểu biết có hạn, các bác nhẹ tay.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng C
28/5/07
510
358
63
Khoản 1 Điều 623 Bộ luật dân sự 2005 không đưa ra một định nghĩa khái quát về nguồn nguy hiểm cao độ mà chỉ có quy định ang tính liệt kê: “Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và các nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định”.

Căn cứ vào khoản 2 Điều 623 Bộ luật dân sự 2005 và Nghị quyết số 03/2006/NQ-HĐTP ngày 08/07/2006 hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật dân sự 2005 về bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng, trách nhiệm bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra có thể được áp dụng với các chủ thể sau:
- Chủ sở hữu;
- Người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ;
- Người chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật nguồn nguy hiểm cao độ.