Giao Thông
22/3/19
1.039
2.459
131
34
Vẫn là câu chuyện muôn thuở "cho mượn xe ô tô". Chủ xe sẽ là người lãnh đủ các kiểu rủi ro nếu cho mượn xe ô tô, chẳng mấy ai vui lòng khi đưa "vợ hai" của mình cho người khác mượn, tuy nhiên vì "tình anh, tình em" mà nhiều người vẫn cắn răng giao chìa khóa cho người thân và nhận những kết cục đau lòng.

Cho người thân mượn xe chạy Tết và cái kết là tự sửa xe hơn 30 triệu
*Ảnh minh họa

Nhiều vụ việc cho mượn xe xong thì tình anh em cũng rạn nứt vì xe không còn nguyên vẹn, trầy xước đủ kiểu. Nhưng đối với nhiều người miệng nói không cho mượn là dễ, nhưng không phải ai cũng dứt khoát xuống đao thẳng tay, nên đâm ra có những câu chuyện đau thương như trường hợp dưới đây.

Câu chuyện dưới đây được chia sẻ trong hội nhóm Honda city, theo chia sẻ của chính chủ chiếc xe gặp nạn thì khi không cho mượn sẽ bị bảo là mình ích kỉ, keo kiệt nhưng khi cho mượn có họa như thế này thì hậu quả mình lãnh đủ.

Quả sửa xe trong hãng Honda được báo giá hơn 32 triệu khiến chủ xe đau khổ mà cộng đồng mạng cũng một phen hú vía. Theo chia sẻ của chủ xe là "Mùng 3 tết, cho người thân mượn xe và cuối cùng mình là người lãnh đủ. Có bảo hiểm nhưng chưa biết được duyệt bao nhiêu. Mất giá trị con xe luôn. Rầu quá các bác à"

honda 2.jpg

Theo chủ xe cho người thân mượn xe và chạy không biết làm sao mà đâm hẳn vào tường khiến chiếc xe hư hỏng phần vỏ ngoài, kết quả là đi tong hơn 30 triệu.
Đọc bài mà thấy rầu hộ chủ xe, ngay mùng ba tết làm quả này thì đúng là vừa đau vừa tức.

Dưới bài đăng của của bác chủ cũng có nhiều người vào bày tỏ quan điểm bản thân cũng rơi vào những trường hợp cho mượn xe mà cười ra nước mắt như việc xe dán thẻ Epass đã cài đặt trừ tiền trên tài khoản, cho mượn xe mà tài khoản trừ tiền báo về điện thoại, đến lúc họ trả xe thì không nói một tiếng nào về khoản phí đó.

Bên cạnh đó, rất nhiều bác tài bày tỏ quan điểm rõ ràng về việc cho mượn xe như "cái gì không thể cho luôn được thì cũng không nên cho mượn", hay "quan điểm của mình qua 2 vụ cho mượn xe là không cho mượn nữa, quý lắm thì thuê xe tự lái cho họ mượn, ngày 500-700k tuỳ chọn, chi phí thuê xe mình chịu, chi phí xăng dầu và chi phí phát sinh họ chịu".

Hoặc các bác tài cũng lưu ý nếu thuê xe cho người mượn xe đi, thì kêu họ đứng ra mà thuê và bản thân mình chịu tiền, vì nếu lỡ thuê xe cho họ đi mà có gì thì bản thân cũng sẽ ăn hành. Giờ đúng là không tin được ai.

Screen Shot 2022-02-10 at 14.39.09.png

Sự thật là vấn đề cho mượn xe nó là muôn thuở. Đặc biệt người trong gia đình, nhưng những ai đang có ý định mượn cũng nên suy nghĩ đến cảm nhận của chủ xe, vì có gì chủ xe luôn là người gánh hậu quả. Chủ xe cũng hãy là người đặt ra quan điểm và giới hạn cho bản thân, đừng vì sợ mất lòng mà nhận những hậu quả không đáng có như chủ xe bên trên.

Còn theo các bác, các bác nghĩ gì về vấn đề cho mượn xe và gây ra hậu quả lớn như trường hợp của chủ xe Honda City bên trên?

Last edited by a moderator:
Hạng D
6/12/07
1.353
14.567
113
vcl, chủ xe này sao hiền vậy? gặp mình mình đè đầu thằng mượn cho nó ói tiền ra rồi
chủ xe hiền vậy? còn sợ mất lòng? được lòng mấy người này được gì, tiền là lá me à
Có khi người nhà bên vợ.

Gì chứ làm căng thì mất công lục đục.

Cái này......tùy hoàn cảnh, vui lòng không ném đá em.

Riêng em thì......không ai dám mượn xe vì .........cũ quá toàn 20-30 năm :D.

Hạng C
19/8/12
750
362
63
32
TP HCM - Pleiku
Chuyện mượn xe nhiều bác có vẻ nặng lời nhỉ. Người mượn lái cẩn thận, tin tưởng được và cảm thấy thoải mái thì cho mượn, dĩ nhiên phải xác định rõ trách nhiệm của họ khi được giao xe. Còn người mượn xe có thể không biết gì nhưng cần phải BIẾT ĐIỀU.

Hạng D
21/12/17
1.764
2.719
113
40
Nhỏ bạn thân nó gởi xe ở nhà xe CQ em, nó đưa cho em cái chìa khóa luôn để di chuyển xe khi cần.

Hôm đó hết giờ làm, trời mưa dai nhách, em đang không khỏe trong người vì bị cảm sốt không dám đội mưa đi xe máy về. Nhỏ bạn biết vậy nên gọi điện kêu em lấy xe nó về nhà đi chứ đi xe máy mắc mưa sẽ bệnh nặng thêm.

Kết quả là em ậm ờ với nó cho qua chuyện rồi đón taxi đi về nhà.