Tập Lái
23/10/18
21
9
3
45
Con nào cũng xứng đáng, lịch sự thì City, chọn về máy thì ecosport. Tính năng em thấy 2 em ko chênh lệch nhau nhiều. Nhưng đúng là Eco nhìn nặng nề hơn City, trải nghiệm city chạy cũng bốc hơn nhiều.

Tập Lái
27/5/11
33
33
18
Cập nhật thêm cho Chủ Thớt về ưu khuyết điểm của 2 con này mình đã trải nghiệm qua khá nhiều.
HONDA CITY:
+ Ưu điểm:
_ Có lẫy số trên vô lăng.
_ Hộp số CVT rất mượt (phải nói là không có cảm giác gì luôn).
_ Gương gập điện rất tiện khi đi qua những đoạn đường hẹp cần gập gương
_ 2 dàn lạnh.
_ 8 loa.
_ Đèn Led.
_ Lốp dự phòng mâm zin theo xe
_ Khoang chứa đồ khá rộng
_ Camera de có điều chỉnh góc quay (xa - gần)
_ Dịch vụ chăm sóc Honda tốt hơn Ford
_ Tiêu hao nhiên liệu của City rất tốt và cực kỳ tiết kiệm. Chính vì tiết kiệm nên đây là 1 lý do vòng tua honda city khá thấp làm cho máy lạnh ko thật sự sâu.
+ Khuyết điểm:
_ Bề ngang của lốp khá nhỏ chỉ 185mm, vỏ zin theo xe rất mỏng hay bị lủng lốp.
_ Gầm chỉ 135mm nên rất thấp. Đi trong phố thì không sao nhưng đi đường trường thường phải căng mắt nhất là những đoạn ổ gà.
_ Ngoài ra đi đường trường chạy trên 70-80 cảm giác hơi bồng bềnh (xuất phát từ tay lái trợ lực điện của Honda không mang lại cảm giác thật và bề giày của vỏ mõng nên bám đường ko tốt).
_ Kèn honda bị vọng vào khoang lái rất lớn nên nếu có Em Bé thì nên làm lại phần này.
_ Vỏ xe khá mỏng, ngay cả lớp Ron cách âm cũng bị cắt xén.
_ Dàn lạnh không sâu (sẽ rất nóng nếu đi vào trời nắng gắt) mặc dù quạt gió thì ổn.
_ Taplo bằng nhựa cứng và bị chói nắng khi đi trời nắng. 2 bên cửa cũng bằng nhựa cứng nên ra vào rất dễ bị trầy
_ Đèn Led mặc dù đẹp nhưng khi đi đường trường cũng ko thật sự quá sáng.
_ Mặc dù 8 loa nhưng nghe nhạc ko thật sự hay, kết nối Bluetooth cực kỳ khó (tới mức phải lên mạng tìm hiểu 1 buổi mới kết nối được).
_ Không có cửa sổ trời cho các cháu nhỏ nghịch.
_ Không có chỗ để mắt kính.
_ Tựa tay ngay ghế tài xế không trượt lên phía trước nên đôi khi cũng không xài được nhiều.
_ Màn hình xem Video rất tệ, cảm ứng ko thật sự mượt.
_ Dễ bị hở hàm ếch (bệnh kinh niên)
_ 2 thắng đĩa.
_ Hộp số thay rất mắc tiền (hư 1 chi tiết thường thay nguyên cả hộp số)
_ Camera de không hiển thị hướng đánh lái nên tài xế mới hơi bất tiện.
_ Cảm biến không hiển thị khoảng cách (xanh - vàng - đỏ)
_ Bảo dưỡng định kỳ 5.000km nên hơi tốn thời gian cho Bác nào sử dụng thường xuyên.
=> Nhìn chung gia đình sử dụng nếu không khắt khe về an toàn, cảm giác lái, hệ thống nghe nhạc giải trí, chất lượng từng chi tiết nhựa, cách âm, và đặc biệt là chỉ sử dụng ở trong thành phố và đường đẹp... thì City là lựa chọn hoàn toàn HỢP LÝ.

ECOSPORT:
+ Ưu điểm:
_ Gầm cao, leo lề dễ dàng, đi đường trường thoải mái hơn.
_ Tay lái trợ lực điện phải nói của Ford mang lại cảm giác thật nhất trong các dòng xe tầm trung. Chạy 70-80 vẫn rất đầm chắc tay lái và cảm nhận mặt đường rất thật.
_ Phía gầm xe Eco trang bị thêm 1 miếng cách âm kết hợp che chắn khung gầm nên cách âm bản Ecosport mới thật sự ấn tượng.
_ Khung gầm chắc chắn nên dù đi trời mua hay tốc độ cao cách âm với không gian bên ngoài rất tốt.
_ Màn hình SYNC 3 có CARPLAY và ANDROID AUTO thật sự rất tuyệt vời và được nhiều người ưa thích (ngay cả Mazda CX5 hiện nay còn phải nâng cấp tính năng này).
_ 07 loa (1 loa SUB): Nghe nhạc rất hay và đặc biệt kết nối Bluetooth đem lại chất lượng nhạc cao hơn Honda City rất nhiều. Chưa kể kết nối Bluetooth với Eco cực kỳ đơn giản. Có thể xem Youtube nếu Bác chịu khó mày mò crack...
_ Mâm 17" - Bề ngang của vỏ khá giày 205mm nên bám đường tốt hơn.
_ Tăng tốc cảm giác tốt hơn.
_ 04 thắng đĩa.
_ Có cửa sổ trời
_ Có chỗ để mắt kính rất tiện ích.
_ Tựa tay ngay vị trí tài xế có thể trượt lên rất tiện.
_ Dịch vụ bảo dưỡng định kỳ 10.000km/lần.
_ Camera de rất rõ và hiển thị hướng đánh lái. Cảm biến de có luôn khoảng cách xa gần rất tiện cho tài xế mới.
+ Khuyết điểm:
_ Xác xe nặng hơn City, công suất máy lớn hơn, dàn lạnh sâu hơn nên Ăn Xăng hơn Honda City.
_ Không có gập gương điện (phải đi độ lại)
_ Đèn xe Halogen nên thường phải làm thêm.
_ Eco thường mất giá nếu bán lại hơn Honda City (vì City chạy dịch vụ nhiều hơn)
_ Bánh dự phòng bằng sắt.
_ Hộp số sang số khá giật nếu không quen xe (Ford đã thay đổi hộp số PowerShift rồi nhưng hộp số mới thì cần thêm thời gian kiểm chứng).
=> Với một nhu cầu sử dụng xe Đa Dụng mọi địa hình. Tính năng an toàn, cách âm, cảm giác lái, hệ thống giải trí... để phục vụ gia đình thì ECOSPORT cũng là một sự lựa chọn khá tốt.

ĐÂY LÀ NHỮNG TRẢI NGHIỆM THỰC TẾ CỦA BẢN THÂN NÊN MONG CÁC BÁC CHÉM NHẸ NHẸ!
Mình đag đi City, k đồg ý với bác các điểm sau:
- Bluetooth kết nối dễ dàng, bác nên lấy sách hướng dẫn theo xe ra đọc và làm theo.
- Tay lái City khôg bồng bềnh ở 70-80km/h mà rất đầm chắc bác nha.
- Tappi cửa xe phổ thông thì xe nào cũng bằng nhựa và dễ trầy xước??
- Vỏ zin theo xe mỏng, dễ thủng. Mình chạy cán đá,sỏi,kẽm chưa thấy lủng bao giờ, trừ cán đinh,ốc vít. Xe sang cán đinh thì cũng phải vá thôi mà.

Thấy bác có vẻ dìm nhẹ City, nâng "kín" Ford quá.

Tập Lái
27/5/11
33
33
18
Theo mình bác chủ nên mua Ford vì nó tiện cho việc đi lại ở tỉnh như bác.

Đại lý Ford gần nhà nên cũng dễ bảo dưỡng, sửa chữa.

Mình chọn mua City vì thích dáng Sedan hơn Crossover như Ecosport. Option đủ phục vụ cho gia đình. Và City rất tiết kiệm xăng (SG-VT mình đi đủ tải tầm 5,4l/km)

Đôi điều chia sẻ cùng bác về trải nghiệm sử dụng City. Chúc bác mau có v2 để tận hưởng cuộc sống hihi

Tập Lái
23/3/16
46
63
18
41
Mình đag đi City, k đồg ý với bác các điểm sau:
- Bluetooth kết nối dễ dàng, bác nên lấy sách hướng dẫn theo xe ra đọc và làm theo.
- Tay lái City khôg bồng bềnh ở 70-80km/h mà rất đầm chắc bác nha.
- Tappi cửa xe phổ thông thì xe nào cũng bằng nhựa và dễ trầy xước??
- Vỏ zin theo xe mỏng, dễ thủng. Mình chạy cán đá,sỏi,kẽm chưa thấy lủng bao giờ, trừ cán đinh,ốc vít. Xe sang cán đinh thì cũng phải vá thôi mà.

Thấy bác có vẻ dìm nhẹ City, nâng "kín" Ford quá.
Nói thật với Bác về Bluetooth lúc lần đầu kết nối mở cả cuốn sách hướng dẫn ra còn làm ko được. Phải lên cả diễn đàn tham khảo thử đi thử lại vài lần mới được. Bác không tin Bác có thể vào diễn đàn Honda City Club trên Facebook lâu lâu lại có Cụ xin chỉ giáo cách kết nối bluetooth. Còn nếu qua Eco Bác thử kết nối xem có đơn giản và nhạy hơn không! Chưa kể chất lượng nhạc cùng 1 bài hát nhưng phát ra từ 2 xe hoàn toàn khác hẳn. City chỉ nghe nhạc từ usb thì chất lượng mới tốt. Còn Eco Bác nghe nhạc từ Bluetooth chất lượng không khác nghe từ USB.
Bác cầm thử Eco và City Bác trải nghiệm thì Bác sẽ thấy City có bồng bềnh so với Eco hay không!
Về vỏ City thì đi trong phố ko sao. Nhưng Bác đi đường trường Bác sẽ thấy lâu lâu dính vỏ 1 lần.
P/s: đây là chia sẻ sự trải nghiệm của mình khi đã sử dụng 2 dòng xe. Chứ không phải mấy thanh niên bàn phím chém gió nhé!

Hạng B1
27/7/10
60
28
18
TP Ho Chi Minh
Nói thật với Bác về Bluetooth lúc lần đầu kết nối mở cả cuốn sách hướng dẫn ra còn làm ko được. Phải lên cả diễn đàn tham khảo thử đi thử lại vài lần mới được. Bác không tin Bác có thể vào diễn đàn Honda City Club trên Facebook lâu lâu lại có Cụ xin chỉ giáo cách kết nối bluetooth. Còn nếu qua Eco Bác thử kết nối xem có đơn giản và nhạy hơn không! Chưa kể chất lượng nhạc cùng 1 bài hát nhưng phát ra từ 2 xe hoàn toàn khác hẳn. City chỉ nghe nhạc từ usb thì chất lượng mới tốt. Còn Eco Bác nghe nhạc từ Bluetooth chất lượng không khác nghe từ USB.
Bác cầm thử Eco và City Bác trải nghiệm thì Bác sẽ thấy City có bồng bềnh so với Eco hay không!
Về vỏ City thì đi trong phố ko sao. Nhưng Bác đi đường trường Bác sẽ thấy lâu lâu dính vỏ 1 lần.
P/s: đây là chia sẻ sự trải nghiệm của mình khi đã sử dụng 2 dòng xe. Chứ không phải mấy thanh niên bàn phím chém gió nhé!
Nghe nhạc qua USB trên xe City mà bác nói hay hơn nghe qua Bluetooth thì cũng đủ hiểu bác hay phán bừa đến mức nào rồi. Có đọc sách hướng dẫn nghe qua usb thì nghe đc những loại file nào ko. Bác qua xe em CVT thôi em mở apple music nghe file alac của apple qua bluetooth cho mà nghe. Còn vụ kết nối Bluetooth thì dễ như chưa đến 1 nốt nhạc ah.

Tập Lái
23/3/16
46
63
18
41
Nghe nhạc qua USB trên xe City mà bác nói hay hơn nghe qua Bluetooth thì cũng đủ hiểu bác hay phán bừa đến mức nào rồi. Có đọc sách hướng dẫn nghe qua usb thì nghe đc những loại file nào ko. Bác qua xe em CVT thôi em mở apple music nghe file alac của apple qua bluetooth cho mà nghe. Còn vụ kết nối Bluetooth thì dễ như chưa đến 1 nốt nhạc ah.
Đây là chủ đề so sánh giữa 2 lựa chọn City và Ecosport của Chủ Thớt. Nên những thứ Mình nhận xét là căn cứ trải nghiệm giữa 2 xe. Nên mọi thứ đều căn cứ vào trải nghiệm của 2 xe chứ ko thiên về 1 xe nào cả.
Còn việc kết nối Bluetooth với City nếu như hoàn thành lần đầu tiên thì việc bộ nhớ đã lưu nên kết nối lần 2 chỉ trong 1 nốt nhạc rồi. Nhà Mình rất nhiều người sử dụng từ Iphone - samsung, nên thứ mình nói ở đây là kết nối lần đầu tiên đối với 1 thiết bị mới của 1 người lần đầu trải nghiệm City nó khó khăn hơn rất nhiều nếu một người lần đầu tiên kết nối bluetooth trên Ecosport.
Còn nói về chất lượng giữa nhạc giữa USB và Bluetooth trên City thì Bác phải trải nghiệm chung 1 bài cùng chung 1 chất lượng thì Bác hãy nhận xét giữa USB và Bluetooth phát trên City nhé.

Hạng B1
27/7/10
60
28
18
TP Ho Chi Minh
Đây là chủ đề so sánh giữa 2 lựa chọn City và Ecosport của Chủ Thớt. Nên những thứ Mình nhận xét là căn cứ trải nghiệm giữa 2 xe. Nên mọi thứ đều căn cứ vào trải nghiệm của 2 xe chứ ko thiên về 1 xe nào cả.
Còn việc kết nối Bluetooth với City nếu như hoàn thành lần đầu tiên thì việc bộ nhớ đã lưu nên kết nối lần 2 chỉ trong 1 nốt nhạc rồi. Nhà Mình rất nhiều người sử dụng từ Iphone - samsung, nên thứ mình nói ở đây là kết nối lần đầu tiên đối với 1 thiết bị mới của 1 người lần đầu trải nghiệm City nó khó khăn hơn rất nhiều nếu một người lần đầu tiên kết nối bluetooth trên Ecosport.
Còn nói về chất lượng giữa nhạc giữa USB và Bluetooth trên City thì Bác phải trải nghiệm chung 1 bài cùng chung 1 chất lượng thì Bác hãy nhận xét giữa USB và Bluetooth phát trên City nhé.
Há há đã ko biết rành mà còn cố cãi, là do bác nói ban đầu nghe qua usb hay hơn nhá. Còn thực chất cổng usb nó chỉ phát đc file mp3/wma thì làm sao mà so đc với file M4A của Apple, đấy là em nói chưa nói đến mấy cái Portable Music palyer như Astell & Kern... hơn 100 củ nó phát file Flac,Aiff hay thậm chí DSD qua Bluetooth thì chất lượng nhạc chuyên nghiệp của nó.....
Lại còn chung bài cùng chung 1 chất lượng :))... chả nhẽ cái iphone em lại đi chép nhac mp3 vô để so sánh với nhac mp3 trên usb của bác ah :))

• Like
Reactions: thanhnhan2010
Tập Lái
23/3/16
46
63
18
41
Há há đã ko biết rành mà còn cố cãi, là do bác nói ban đầu nghe qua usb hay hơn nhá. Còn thực chất cổng usb nó chỉ phát đc file mp3/wma thì làm sao mà so đc với file M4A của Apple, đấy là em nói chưa nói đến mấy cái Portable Music palyer như Astell & Kern... hơn 100 củ nó phát file Flac,Aiff hay thậm chí DSD qua Bluetooth thì chất lượng nhạc chuyên nghiệp của nó.....
Lại còn chung bài cùng chung 1 chất lượng :))... chả nhẽ cái iphone em lại đi chép nhac mp3 vô để so sánh với nhac mp3 trên usb của bác ah :))
Như đã nói ở bài đầu thì đây là "TRẢI NGHIỆM CÁ NHÂN MÌNH". Những gì mình chia sẽ đều là mình cảm nhận từ thực tế. Có thể mình trải nghiệm của Mình ở một khía cạnh khác so với bác, có thể là do điện thoại mình đang xài Android khác với IOS của Bác... nên phần này Mình và Bác sẽ có 2 trải nghiệm và 2 nhận xét khác nhau. Nên mình ko tranh cãi với Bác ở phần nhạc này.
Mình ko biết Bác đã trải nghiệm Ecosport về hệ thống giải trí Sync chưa? Nếu có thì Bác sẽ thấy City thua thiệt hơn Eco phần này. Kể cả dù là 8 loa trên City nhiều hơn 7 loa trên Eco.
Mình có đính kèm hình ảnh đã kết nối bluetooth giữa Eco và City để Bác biết mình đã trải nghiệm thực tế 2 dòng xe này chứ ko phải nói suông hay cố ý dìm xe này tâng bốc xe kia.

Attachments

Hạng B2
16/8/17
450
287
63
44
Thực ra kết nối Bluetooth dễ ẹc, ai làm chả được.Nó chỉ là không mượt khi dò tìm thôi.
Nghe nhạc trên City tạm ổn, có thể bác không biết chỉnh Equalize trong phần Option thôi, chế độ Pop, Rock,Jazz hay tự chỉnh tone, bass, treble... muốn bass mạnh có 3 chức năng:Sedan, Crosover, SUV . Mp3 phát 320kb luôn nên ngang ngửa lossless rồi, tuy loa màng giấy rẻ tiền theo em như vậy ok rồi. Do Sedan hơi ồn nên nghe nhạc bác cảm thấy ko hay thôi.
City em chạy cao tốc Trung Lương 80-120 ngon lành , chả có gì gọi là bồng bềnh, tay lái hơi nhẹ 1 chút thôi.
Đèn Led City đi bình thường thì sáng, đi mưa thì khó nhìn, phải mở thêm đèn gầm.
Độ ồn thì Sedan phải ồn hơn Crossover rồi.
Em chưa kinh qua Ford Eco nên ko biết thế nào. Nhưng nếu cho em chọn lại, em chọn Ford Focus Trend , sau đó độ thêm đèn và màn hình.
Cửa xổ trời thì ko cần, một số tiện nghi thì tiền ít nó cắt giảm thôi.
Máy lạnh Honda City ai kêu nóng chắc chưa được ngồi rồi, và đã có cách khắc phục bằng cách gắn ống bảo ôn rồi. Giờ mới có 1 tiệm hack được lạnh sâu hơn nữa mà em đang tham khảo đây.
Theo em nhu cầu gia đình đi lại nhiều, khu vực mình sống nếu mùa mưa hay ngập thì chọn Ford Eco, còn không thì City

Tập Lái
27/5/11
33
33
18
Thực ra kết nối Bluetooth dễ ẹc, ai làm chả được.Nó chỉ là không mượt khi dò tìm thôi.
Nghe nhạc trên City tạm ổn, có thể bác không biết chỉnh Equalize trong phần Option thôi, chế độ Pop, Rock,Jazz hay tự chỉnh tone, bass, treble... muốn bass mạnh có 3 chức năng:Sedan, Crosover, SUV . Mp3 phát 320kb luôn nên ngang ngửa lossless rồi, tuy loa màng giấy rẻ tiền theo em như vậy ok rồi. Do Sedan hơi ồn nên nghe nhạc bác cảm thấy ko hay thôi.
City em chạy cao tốc Trung Lương 80-120 ngon lành , chả có gì gọi là bồng bềnh, tay lái hơi nhẹ 1 chút thôi.
Đèn Led City đi bình thường thì sáng, đi mưa thì khó nhìn, phải mở thêm đèn gầm.
Độ ồn thì Sedan phải ồn hơn Crossover rồi.
Em chưa kinh qua Ford Eco nên ko biết thế nào. Nhưng nếu cho em chọn lại, em chọn Ford Focus Trend , sau đó độ thêm đèn và màn hình.
Cửa xổ trời thì ko cần, một số tiện nghi thì tiền ít nó cắt giảm thôi.
Máy lạnh Honda City ai kêu nóng chắc chưa được ngồi rồi, và đã có cách khắc phục bằng cách gắn ống bảo ôn rồi. Giờ mới có 1 tiệm hack được lạnh sâu hơn nữa mà em đang tham khảo đây.
Theo em nhu cầu gia đình đi lại nhiều, khu vực mình sống nếu mùa mưa hay ngập thì chọn Ford Eco, còn không thì City
Lúc đầu cũng nghía con Trend giống bác nhưg do lại mức tiêu thụ nhiên liệu và độ rộng rãi trong cabin thì mình qdinh mua con City. Trend chạy thì City k có cửa hehe