Tập Lái
23/3/16
45
62
18
41
Thực ra kết nối Bluetooth dễ ẹc, ai làm chả được.Nó chỉ là không mượt khi dò tìm thôi.
Nghe nhạc trên City tạm ổn, có thể bác không biết chỉnh Equalize trong phần Option thôi, chế độ Pop, Rock,Jazz hay tự chỉnh tone, bass, treble... muốn bass mạnh có 3 chức năng:Sedan, Crosover, SUV . Mp3 phát 320kb luôn nên ngang ngửa lossless rồi, tuy loa màng giấy rẻ tiền theo em như vậy ok rồi. Do Sedan hơi ồn nên nghe nhạc bác cảm thấy ko hay thôi.
City em chạy cao tốc Trung Lương 80-120 ngon lành , chả có gì gọi là bồng bềnh, tay lái hơi nhẹ 1 chút thôi.
Đèn Led City đi bình thường thì sáng, đi mưa thì khó nhìn, phải mở thêm đèn gầm.
Độ ồn thì Sedan phải ồn hơn Crossover rồi.
Em chưa kinh qua Ford Eco nên ko biết thế nào. Nhưng nếu cho em chọn lại, em chọn Ford Focus Trend , sau đó độ thêm đèn và màn hình.
Cửa xổ trời thì ko cần, một số tiện nghi thì tiền ít nó cắt giảm thôi.
Máy lạnh Honda City ai kêu nóng chắc chưa được ngồi rồi, và đã có cách khắc phục bằng cách gắn ống bảo ôn rồi. Giờ mới có 1 tiệm hack được lạnh sâu hơn nữa mà em đang tham khảo đây.
Theo em nhu cầu gia đình đi lại nhiều, khu vực mình sống nếu mùa mưa hay ngập thì chọn Ford Eco, còn không thì City
Vì chủ đề này là City và Eco. Nên mình chỉ so sánh cảm giác khi lấy 2 con làm căn cứ so sánh lẫn nhau. Mặc dù chẳng có ai đi so sánh 2 dòng này vì 2 phân khúc khác nhau, có chăng chỉ là 2 lựa chọn khi mua xe ở mức tầm tiền quanh quẩn 700tr. Nên về cảm nhận bồng bềnh của City với bản thân mình do 2 lý do sau:
1. là xác xe City nó khá nhẹ chỉ tầm đâu đó 1 tấn vài chục kg. Nhẹ hơn Eco tầm 200kg. Nên độ bám đường ở tốc độ cao không bằng (nếu Eco cũ 2017 trở về trước thì rất bồng bềnh vì khoảng sáng 20cm, còn bản mới này có 1 miếng bảo vệ dưới gầm nên làm giảm khoảng sáng còn tầm 17cm).
2. Trợ lực lái trên honda quá nhẹ. Nó không phản ánh từ mặt đường lên tay lái rõ như Eco, và chạy tốc độc 120km/h thì tay lái Eco cảm giác đầm và nặng hơn. Trợ lực City nhẹ tới mức đôi lúc đánh lái xong để trả lái lại Mình phải tác động thêm 1 lực thì tay lái mới về lại theo ý mình.

PHẦN MÁY LẠNH CITY. Kỳ thực lúc đứa E Trai lấy xe về film hãng tặng nên đi ở thành phố 5 người lớn khá to cao vào trời nắng gắt thì bật maximum cũng ko làm mát được theo y muốn. Thành ra từ lúc mình chỉ đứa Em ra chỗ Trần Bình Trọng quất loại Film 3M Crystalline hết hơn 10 củ thì phần nhiệt độ từ ngoài trời vào trong xe giảm hẳn rõ rệt nên máy lạnh cũng ở mức ổn nếu đi trời nắng gắt với nhiều người trên xe. Còn đi trời mát thì không có gì để phàn nàn cả, thậm chí còn lạnh teo bugi...! Mình cũng thấy vụ hack máy lạnh nên đang nghiên cứu và chờ thêm người làm và đánh giá... !!

PHẦN NHẠC: mình hay nghe nhạc Bolero Remix 320kb nên cũng vào trong phần cài đặt (Loại không gian xe: Sedan, suv..., Loại nhạc: Pop, jazz..., Chỉnh Bazz, chep...) tuy nhiên có lẻ là dòng xe phổ thông nên cũng ko thể đòi hỏi hơn vì nó nằm ở phần cứng. Có chăng là phải độ thêm dàn loa.

THÊM PHẦN MÙI XE MỚI:
Đối với Eco sau khi mua về khử mùi mất cả mấy tuần mới hết khó chịu. Trong khi City kỳ thực chỉ cần vài ngày bằng cà phê bột + 1 ít hương chanh xã thôi đã dễ chịu.

ĐỘ ỒN: City đa phần phải đi độ lại cách âm
City thứ 1 là gầm thấp 135mm, thứ 2 là vỏ mỏng và hãng không cách âm nhiều như Eco (thậm chí nóc xe cũng ko có 1 lớp cách âm nào cả, đưa tay ấn vào lớp tôn cảm giác khá mỏng...)

CHỐT LẠI SO SÁNH 2 XE ĐƯỢC CHỦ QUAN HƠN VỚI NHAU THÌ: Với chênh lệch 40-50tr giữa 2 xe phải đưa City đi Spa: làm lại cách âm, làm lại máy lạnh, đổi lại hướng còi xe, gắn thêm lock cửa tự động, độ lại dàn loa, thay dvd... thì việc lựa chọn giữa 2 xe quả thật cũng khá đau đầu! Ngoại trừ những thứ ko thay đổi được như về khoảng sáng gầm xe, hộp số...!!!

Hạng D
9/2/18
3.362
4.929
113
41
Bà Rịa Vũng Tàu
Ở tỉnh thì sao bác làm con bán tải rẻ rẻ cỡ Triton mà đi bác ạ.
City vs vios ko chênh lệch nhau bao nhiêu đâu bác ah. Kẻ 8 lạng ng nửa cân thôi ah.
FES thì gầm nó cao tất nhiên đó là ưu thế rất lớn.
E chỉ ko ưng cái dàn nhựa và hàng ghế sau của nó nhìn rất chán và chật so với vẻ bề ngoài.
Ở tỉnh thì bác nên chọn gầm cao đi vẫn hơn mấy con sedan cọ gầm xót xe lắm bác.
Ý kiến hay nếu người lái không phải vợ bác! Triton đi tỉnh leo trèo thoải mái, giá trị sử dụng cao, máy to gió lớn nhưng cực kỳ tiết kiệm,lái xe ra đường cảm giác an tâm hơn, trang bị có khi cao hơn hai con kia. Nếu không đồng ý bác nên chọn city, cứ 5-10 ngàn km thay nhớt thay lọc gara cũng dc, lâu lâu ghé hãng kiểm tra thêm.

Hạng B2
15/9/14
107
15
18
45
Nên đi test drive để có cảm nhận phù hợp với bạn riêng em thì thấy Honda City chạy êm và thoải mái hơn ecosport. Chưa kể không gian anh top thoáng và rộng rãi hơn, lên bộ modulo nhìn càng thể thao.

Hạng B2
15/9/14
128
22
18
41
Riêng em thì máy city đi bốc và lái thích hơn, option gần bằng cách dòng C. Còn Eco thì được gầm cao nhưng nếu tay cụ cứng, chỗ cụ ở cao thì cũng ko thành vấn đề.

Hạng B2
14/11/12
136
16
18
Thích xe Mỹ thì đi Eco, nhưng ở VN mà bảo dưỡng xe Mỹ thì em cũng thấy hơi khoai, anh TOP được cái dễ ăn dễ nuôi, bảo dưỡng cũng dễ hơn, đỡ lằng nhằng sau này.

Hạng B2
13/10/14
121
39
28
32
Mỗi con 1 điểm mạnh, như Eco thì được tiếng xe Mỹ, gầm cao... nhưng nếu đi trong thành phố thì em lại thấy top năng động và hữu dụng hơn. Dòng B thì nội thất con này rộng rãi nhất, cốp 536L cũng thuộc dạng khổng lồ rồi .

Hạng B2
13/10/14
170
23
18
31
Chăm em Nhật bao giờ cũng thoải mái hơn anh Mỹ, em thích gầm của Eco nhưng nếu mua đi gia đình về lâu về dài thì thấy con TOP dung hòa hơn cả về thiết kế lẫn máy.

Hạng B2
11/6/16
122
13
18
42
Xe nào cũng xứng đáng, đáp ứng nhu cầu của một con xe phổ thông, thích hiện đại, lịch sự thì City, về máy thì ecosport nhưng cá nhân em thì cvt của city là vô cấp mượt hơn, chạy thích hơn.