Hạng B2
13/4/17
214
112
58
40
Tư vấn chọn SUV hay MPV 7 chỗ nào cho gia đình ?
Chào các bác ! Gia đình em đã có M2 Sedan cho vk chạy rồi, tuy nhiên xe hơi nhỏ và nhà e có 4 người lớn - 2 trẻ nhỏ, cuối năm em muốn sắm thêm một xe nữa mà đang lăn tăn chưa biết chọn xe nào.[pagebreak][/pagebreak]

Em đang cân nhắc các lựa chọn sau:
1. Hyundai Santafe 2.2 CRDI 4WD 2017
2. Kia Sorento 2.2 CRDI 2017
3. Honda CR-V 2.4 2017
4. Kia Sedona 2.2 CRDI 2017
5. Toyota Innova 2.0 V 2017

Tư vấn chọn SUV hay MPV 7 chỗ nào cho gia đình ?

Thật sự em đang cực kì đau đầu với những lựa chọn này, rất mong các bác đã và đang chạy những dòng xe này cho e lời khuyên hoặc nêu những ưu nhược điểm của xe các bác đang chạy để em có thêm cơ sở đưa ra quyết định cuối cùng.

Xin cảm ơn tất cả các bác!​
*Mod: ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: thangmy and vanvang
Hạng C
21/9/14
620
8.360
93
55
Chào các bác!
Gia đình em đã có M2 Sedan cho vk chạy rồi, tuy nhiên xe hơi nhỏ và nhà e có 4 người lớn - 2 trẻ nhỏ, cuối năm em muốn sắm thêm một xe nữa mà đang lăn tăn chưa biết chọn xe nào.
Em đang cân nhắc các lựa chọn sau:
1. Hyundai Santafe 2.2 CRDI 4WD 2017
2. Kia Sorento 2.2 CRDI 2017
3. Honda CR-V 2.4 2017
4. Kia Sedona 2.2 CRDI 2017
5. Toyota Innova 2.0 V 2017
Thật sự em đang cực kì đau đầu với những lựa chọn này, rất mong các bác đã và đang chạy những dòng xe này cho e lời khuyên hoặc nêu những ưu nhược điểm của xe các bác đang chạy để em có thêm cơ sở đưa ra quyết định cuối cùng.
Xin cảm ơn tất cả các bác!
Neu can nhac viec lua chon de dap ung nhu cau di dong nguoi thi loai ngay CR-V ra nhe.

Tập Lái
24/9/16
45
101
33
Trong số 5 chiếc này em đã từng được lái qua santafe, innova và crv.
- Innova và Sedona loại 7 chỗ rộng rãi nhất trong 5 em. Tuy nhiên Sedona nhỉnh hơn nhiều, phải nói là rộng rãi thoải mái nhất vì nó là MPV. Option và vận hành hơn Innova 1 bậc. innova đc cái giữ giá theo thương hiệu mà thôi.
- Santafe và Sorento thì cũng gần tương đồng với nhau. 7 chỗ nhưng kiểu 5+2, hàng ghế thứ 3 chật hơn so với 2 em trên. Option, vận hành ngang nhau. Em không đề cập đến cảm giác lái nhiều vì do mỗi người, bác cứ lái thử rồi tự cảm nhận thôi
- Crv thì 5 chỗ chắc chưa đủ tầm tiện dụng so với các em trên. Tuy nhiên cvr 2.4 thì máy phải nói là bốc, lái sướng. Giờ CRV đang giảm giá bản cũ để nhập bản mới 5+2 về nên em khuyên bác hiện tại ko nên mua CRV.
Theo em thấy nếu không quan tâm đến vấn đề giữ giá sau bán lại, chỉ nói về tính năng và phục vụ gia đình thì Sedona là lựa chọn tốt nhất trong 5 em này.
Nếu có điều kiện bác xem thử Everest hay cao hơn thì Explorer. Ex giá hơi cao nhưng chất lượng thì khỏi bàn.

Hạng C
21/9/14
620
8.360
93
55
Cuối năm mua xe thì nhà em có 2 xe bác ah, vậy có cần phải loại CR-V không?
Tru khi bac su dung ca 2 xe khi di choi ca gia dinh nhe.
CR-V thuc chat la compact CUV, rat ngon ve may moc, trang bi, cam giac lai, ...Tuy nhien em nay chi du dung cho gia dinh 4-5 nguoi thoi (ke ca tre em) Neu dong nguoi hon thi phai nghi den MPV.

• Like
Reactions: vicaca
Hạng B2
13/4/17
214
112
58
40
Trong số 5 chiếc này em đã từng được lái qua santafe, innova và crv.
- Innova và Sedona loại 7 chỗ rộng rãi nhất trong 5 em. Tuy nhiên Sedona nhỉnh hơn nhiều, phải nói là rộng rãi thoải mái nhất vì nó là MPV. Option và vận hành hơn Innova 1 bậc. innova đc cái giữ giá theo thương hiệu mà thôi.
- Santafe và Sorento thì cũng gần tương đồng với nhau. 7 chỗ nhưng kiểu 5+2, hàng ghế thứ 3 chật hơn so với 2 em trên. Option, vận hành ngang nhau. Em không đề cập đến cảm giác lái nhiều vì do mỗi người, bác cứ lái thử rồi tự cảm nhận thôi
- Crv thì 5 chỗ chắc chưa đủ tầm tiện dụng so với các em trên. Tuy nhiên cvr 2.4 thì máy phải nói là bốc, lái sướng. Giờ CRV đang giảm giá bản cũ để nhập bản mới 5+2 về nên em khuyên bác hiện tại ko nên mua CRV.
Theo em thấy nếu không quan tâm đến vấn đề giữ giá sau bán lại, chỉ nói về tính năng và phục vụ gia đình thì Sedona là lựa chọn tốt nhất trong 5 em này.
Nếu có điều kiện bác xem thử Everest hay cao hơn thì Explorer. Ex giá hơi cao nhưng chất lượng thì khỏi bàn.
Cảm ơn bác!
Những nhận xét và lời khuyên của bác giúp cho em hiểu thêm về mấy dòng này.
1. Em không bao giờ thỏa hiệp việc chọn xe giữ giá mà bỏ qua những giá trị sử dụng xe, em luôn chọn xe để phục vụ mình, không bao giờ chưa mua xe đã nghĩ đến việc bán xe.
2. Everest và EX em cũng đã xem xét đến, tuy nhiên gần đây nghe nói Ford VN có dịch vụ sau bán hàng kém quá nên em lo lo và bỏ qua Ford.
3. Đến bây giờ em ưu tiên xe 7 chỗ hơn, tuy nhiên đừng to xác quá (Sedona có vẻ to, khó di chuyển cơ động bằng những xe 7 chỗ khác)

Hạng B2
13/4/17
214
112
58
40
Tru khi bac su dung ca 2 xe khi di choi ca gia dinh nhe.
CR-V thuc chat la compact CUV, rat ngon ve may moc, trang bi, cam giac lai, ...Tuy nhien em nay chi du dung cho gia dinh 4-5 nguoi thoi (ke ca tre em) Neu dong nguoi hon thi phai nghi den MPV.
Vâng, đông người thì MPV là chuẩn nhất, tuy nhiên Sedona thì có vẻ hơi to, còn mỗi Innova thôi, nhưng chạy Innova thì có được không bác? xe gầm cũng cao, nhẹ mà chẳng trang bị an toàn nào cả, em sợ sợ.

Tập Lái
24/9/16
45
101
33
Vâng, đông người thì MPV là chuẩn nhất, tuy nhiên Sedona thì có vẻ hơi to, còn mỗi Innova thôi, nhưng chạy Innova thì có được không bác? xe gầm cũng cao, nhẹ mà chẳng trang bị an toàn nào cả, em sợ sợ.
Mua chạy cho gia đình trước hết là an toàn, thế mà bác chọn innova. Innova sinh ra để chạy dịch vụ thôi bác à. Bền vì chẳng có gì để hư cả.

Hạng B2
13/4/17
214
112
58
40
Mua chạy cho gia đình trước hết là an toàn, thế mà bác chọn innova. Innova sinh ra để chạy dịch vụ thôi bác à. Bền vì chẳng có gì để hư cả.
Em đã chọn đâu bác, hihi
Đang hỏi các bác đây mà.

Tập Lái
24/9/16
45
101
33
Cảm ơn bác!
Những nhận xét và lời khuyên của bác giúp cho em hiểu thêm về mấy dòng này.
1. Em không bao giờ thỏa hiệp việc chọn xe giữ giá mà bỏ qua những giá trị sử dụng xe, em luôn chọn xe để phục vụ mình, không bao giờ chưa mua xe đã nghĩ đến việc bán xe.
2. Everest và EX em cũng đã xem xét đến, tuy nhiên gần đây nghe nói Ford VN có dịch vụ sau bán hàng kém quá nên em lo lo và bỏ qua Ford.
3. Đến bây giờ em ưu tiên xe 7 chỗ hơn, tuy nhiên đừng to xác quá (Sedona có vẻ to, khó di chuyển cơ động bằng những xe 7 chỗ khác)
Trừ mấy dòng xe hạng sang, Tính năng an toàn hay tiện dụng 2 em này ở dòng 7 chỗ thì nhất rồi. Mặc dù giá hơi cao nhưng bác xem doanh số Ex tháng 3 vừa rồi cao nhất từ trước tới giờ cũng đủ hiểu. Mà em thấy Ford đã dính phốt gì đâu nhỉ. Hơn nữa mình mua xe chủ yếu phục vụ cho mình, dịch vụ sau bán hàng chỉ là 1 phần nhỏ thôi bác à.
Nếu đã có xe giờ mua thêm thì tầm tiền mua Ex thì bác xem thử Mer GLC 300. 5 chỗ nhưng hạng sang, khỏi lo khoản dịch vụ :3dquaytay:.

• Like
Reactions: vicaca