Hạng D
5/11/05
1.683
17
38
55
Đà Lạt-HCM
mail.yahoo.com
Mình lấy con xe Focus 1.8AT đã đc 1 năm rồi, nói chung mọi thứ không có gì phải phàn nàn, nhưng F1 nhà mình nói xe này đi ồn hơn xe cũ ( DW leganza) thế là hôm nay tự xử kiểm tra luôn.
Sau khi test kiểm tra trên đường và lên cầu KT:

thì bước đầu xác định tiếng ồn chủ yếu từ hai hốc bánh trước còn hệ thống gầm sàn thì OK
Kiểm tra dàn vỏ thì là GY khá cứng, ồn mà thay dàn vỏ mới Mit thì tốn ít nhất cũng khoảng 10tr thì mới cải thiện đc, do vậy mình chọn PA kiểm tra sơ bộ và giảm ồn tại chỗ.

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/11/05
1.683
17
38
55
Đà Lạt-HCM
mail.yahoo.com
Re:Chống ồn cho Focus ( mới chỉ giảm đc 1/2)

Kiểm tra hốc bánh trước xem nào:
Tháo lồng vè nhựa ra:

thì bên trong trống hốc à:(:(

chỉ có mỗi một miếng mút xốp đen thui ngay hốc bánh

Tiếp theo tháo taplo của khoang phía sau kiểm tra phần cách âm của bánh sau thì thấy OK : sau lớp nỉ có lớp bông hấp thụ chống ồn:

Giống y chang ( chắc khoảng 90%) với cách âm bên trong cốp của chú Mer GLK bên cạnh, nó đây:

LK
Hạng D
8/9/04
1.948
19
38
Chợ Lớn

dalatlegan nói:
Đón F1 đi học về sẽ post hầu các bác
Đang quan tâm ! e đợi Bác nghen !
Bác vantri-2010 cho e mượn 1 chiếc dép được ko ạ? thấy cái tiêu đề của bác dalatlegan e khoái wá chạy dô liền, quên....mang dép!

LK
Hạng D
8/9/04
1.948
19
38
Chợ Lớn

e nhiều chiện chút! Bác dalatlegan edit bài cho hết vô trang 1, cm #1 coi cho đã đi Bác !

Hạng D
5/11/05
1.683
17
38
55
Đà Lạt-HCM
mail.yahoo.com

Như vậy sau khi check thì quyết định xử tại chỗ hai hốc bánh trước, còn phía sau chưa cần vì:
-Chưa qua chú Thịnh Maidotran lấy vật liệu cách âm như chú T hứa đc vì trước kia tính cách âm nguyên con ( F1 nói thế mà không cú à:D)
-Mà cách âm hốc bánh chứ có phải bên trong khoang cabin xe đâu mà cần STB của bác maidotran nhỉ. Vậy kiếm cái vật liệu nào nó hấp thụ âm là đc.
Sau khi nghía hai cái hốc trống hoác của bánh trước, kiếm đồ độn vào với yêu cầu vật liêu xốp rỗng để hấp thụ thì chơi luôn miếng mút cho rẻ:D:D vì có kiếm đc bông thủy tinh đâu, ít bữa nữa mới có mà đang mót ko đợi đc

Bao bên ngoài bằng vật liệu nỉ dạng cách nhiệt capo

sau khi ốp vào