O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại
Cũng lâu lắm rồi không có dịp đi đâu, tưởng như thói quen lang thang đó đây đã đi vào quên lãng. Thế rồi, tình cờ 1 ngày cuối tuần, dọn dẹp lại đống hồ sơ thì tìm thấy cái vé thưởng đi Myanmar của VNA đã xuất từ năm ngoái chỉ còn vài ngày nữa là hết hạn, như được kích vào chỗ "thích", em liền lên kế hoạch trốn làm đi chơi. Kết hợp với dịp nghỉ cuối tuần vội nhét vào balo vài bộ quần áo cùng ít tiền phòng thân thế là em lên đường. 14h máy bay hạ cánh, sau khi làm thủ tục nhập cảnh người Myanmar đã cho em thử thách đầu tiên, cho dù đã chuẩn bị tiền USD sạch sẽ, không có nếp gấp theo cảnh báo của những người đi trước nhưng em vẫn phải vất vả lắm mới đổi được tiền tại sân bay. Để chủ động đồng thời rút ngắn thời gian trong việc di chuyển em mua luôn vé máy bay cho 2 chặng nội địa tại sân bay và ra bắt taxi ra bến xe tốc hành để đi Bagan ngay chiều hôm đó.
Rangoon nóng khủng khiếp vậy nên dù còn sớm em cũng không lang thang thêm nữa mà đón taxi về thẳng bến xe tốc hành đi Bagan.
Dù không hoành tráng, nhưng bến xe ngày cũng tương đối trật tự

Cũng hàng rong nhé

Đặc biệt ở Myanmar rất nhiều chùa rát vàng, thấy tý vàng vàng gần sân bay em chụp luôn

• Like
Reactions: Châu Nguyễn
O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại
Myanmar tuy thế mà đường cao tốc dài phết, không ngắn như kiểu đường cao tốc Trung lương thu phí cao nhà mình, xe chạy khoảng 5 tiếng với tốc độ khoảng 80 - 100km/h mới hết.
Nhưng em lại ấn tượng với trạm dừng chân ở đây
Chớp nhoáng Myanmar

Gần hơn 1 tý
Chớp nhoáng Myanmar

Bên trong
Chớp nhoáng Myanmar

Kiếm được cái bàn là thử ngay xem bia Myanmar thế nào
Chớp nhoáng Myanmar

Khẩu phần bữa tối của em
Chớp nhoáng Myanmar

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại
Tưởng phải đến 5h sáng xe mới đến Bagan, mà với quãng đường hơn 700km xe chỉ chạy hết có 9 tiếng. 3h30 xe đã đến Bagan, bị bác tài đánh thức em mò dậy thu dọn hành lý. Vừa xuống xe gặp ngay 1 chú ra xách hành lý giúp em, em tưởng là người của nhà xe nên vẫn để họ xách, vừa bước ra khỏi đám đông anh ta tự giới thiệu "I 'm driver", sau khi trả giá về khách sạn là 2000 chạt (tiền Myanmar, 1000 chạt = 25k vnđ), đi thêm vài bước nữa thì chẳng thấy cái xe taxi nào cả mà chỉ thấy toàn xe ngựa. Em quay lại hỏi anh tự nhận là tài xế kia "xe mày đâu?" anh ta chỉ ngay cái xe ngựa đã chờ sẵn đó, lúc đó mới hiểu ra là tài xế xe ngựa. Bác tài lái xe ngựa này cũng vui nên em đã thuê xe đó đi 2 ngày liền.
Sau khi về khách sạn tranh thủ ngả lưng, 9h em bắt đầu khám phá Bagan
Quang cảnh trong làng chỗ em ở
Chớp nhoáng Myanmar

Chớp nhoáng Myanmar

Quán Cafe ẩn mình dưới tán cây
Chớp nhoáng Myanmar

Đường xá vắng tanh, cuộc sống thật thanh bình
Chớp nhoáng Myanmar

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Châu Nguyễn
O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại
Bagan là vùng đất của đền chùa, có hơn 4000 đền chùa lớn nhỏ, sau trận động đất năm 1975 đến nay chỉ còn lưu giữ khoảng 2500 đền chùa. Khu di tích này có thể sánh ngang với Angkor của Cambodia.
Chớp nhoáng Myanmar

Chớp nhoáng Myanmar

Chớp nhoáng Myanmar

Chớp nhoáng Myanmar

Ngôi chùa to nhất Bagan
Chớp nhoáng Myanmar

Hạng C
30/6/08
663
0
16
48
TPHCM
nhavui.com.vn
Nhìn cảnh sắc Bagan, em dự bác Nguyên đi vào dịp trước ( sau) tết Nguyên đán tí.
Bia Mandalay 8%Acl uống phê bác nhở. Đường cao tốc bên đó em chưa trãi nghiệm. Mong h tiếp..

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại
Lại nói về xe tốc hành bên đó, dù không có giường nằm nhưng em cảm thấy ghế ngồi của họ rất thoải mái, khoảng cách giữa các ghế cũng rộng hơn xe ở ta, xe thì không mới nhưng được quét dọn vệ sinh sạch sẽ. Lúc lên xe mỗi người được phát 1 chai nước suối 1L. Gần sáng ở trạm dừng chân thứ 2 bọn em còn được phát khăn lạnh và bàn chải đánh răng. Với quãng đường hơn 700km có giá vé 13usd (nếu mua qua đại lý du lịch sẽ là 20usd/1ve) và được phục vụ như vậy thì không đắt chút nào.

Các quầy hàng bán đồ lưu niệm xuất hiện khắp các đền chùa ở đây
Chớp nhoáng Myanmar

Chị này đang ngắm chiến lợi phẩm sau khi xin được của du khách
Chớp nhoáng Myanmar

Chị này rất hồ hởi khi biết em từ VN tới
Chớp nhoáng Myanmar

Ngồi buồn, chờ khách
Chớp nhoáng Myanmar

Các em bé được vẽ mặt rất đẹp để xin tiền du khách
Chớp nhoáng Myanmar

Chớp nhoáng Myanmar