Hạng B2
3/6/13
236
113
43
Sài Gòn
Các bác cho em hỏi chữ DAD trên lốp xe, phía trước năm sản xuất có nghĩa gì vậy?

Chữ DAD trước năm sản xuất trên lốp xe

Hạng B2
17/6/06
334
541
93
After the DOT insignia is your tire’s identification number (TIN). The first grouping of two to three letters or numbers represents the assigned identification mark for the manufacturer.

The second group can be no more than two symbols and identifies the tire size. The third grouping can be no more than four symbols and may be used at the option of the manufacturer to indicate the tire type or other significant characteristics of the tire. The final four numbers in the TIN represent date of manufacturer. The first two numbers reflect the week and the last two indicate the year. So a tire stamped 2910 was manufactured in the 29th week of 2010.

• Like
Reactions: Dapuvi
Hạng B2
3/6/13
236
113
43
Sài Gòn
Cảm ơn bác.

3 bánh kia cũng lem nhem rìa vậy á các bác, chạy mấy năm nay. Không biết có phải do hiệu này (Bridgestone) nó vậy ko? hay cả 4 bánh em toàn hàng lõm? Em thấy hình minh họa trên trang web hãng nó cũng lem nhem rìa như vậy, chổ em thay cũng là địa chỉ có trên trang web hãng Brid.

Làm sao check hàng mới hay dập lại các bác nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
21/7/07
1.148
8.869
113
Cảm ơn bác.

3 bánh kia cũng lem nhem rìa vậy á các bác, chạy mấy năm nay. Không biết có phải do hiệu này (Bridgestone) nó vậy ko? hay cả 4 bánh em toàn hàng lõm? Em thấy hình minh họa trên trang web hãng nó cũng lem nhem rìa như vậy, chổ em thay cũng là địa chỉ có trên trang web hãng Brid.

Làm sao check hàng mới hay dập lại các bác nhỉ?

View attachment 2839788View attachment 2839789View attachment 2839790
Trước khi hấp vỏ cho chín cao su, nhà máy sẽ ghép mẫu khuôn nhỏ ghi tuần & năm sản xuất vào cái khuôn lớn của cả cái vỏ, cao su sẽ tràn ra hoặc lún vào điền đầy khuôn tạo ra hình dáng cái vỏ xe.. Cho nên cao su vỏ là đồng nhất thành 1 khối cho dù tại vị trí ghi date nó xù xì do mối ghép khuôn. Hình 1 của bác nhìn qua cho thấy cao su của vỏ và cao su của date là khác nhau, có thể bóc tách bên mép bên trái.Dán date là điều chắc chắn.
Hình 2 & 3 thì khó xác định hơn do làm chữ chìm. Có thể mài date đúc nổi cho phẳng rồi dùng mũi phay ngón để chạy chữ số. Để ý số 0 cuối nó không được tròn, thanh ngang của số 2 không ngang hàng với phần dưới của 2 chữ D.

Để ý hình 1, hai đầu tròn tròn là dấu 2 con vít bắt khuôn date vào khuôn lớn. Lẽ ra cao su sẽ điền vào chổ lõm của đầu vít bake, cao su sẽ dư ra như hình 2&3. Đằng này cao su nó lại lõm vô in hình đầu vít, vô lý không? :D

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
  • Sad
Reactions: Perenco and Dapuvi
Hạng D
21/7/07
1.148
8.869
113
Các bác cho em hỏi chữ DAD trên lốp xe, phía trước năm sản xuất có nghĩa gì vậy?

View attachment 2839216
Ah. Mềnh biết cách họ làm rồi.

Dòng chữ DAD3522 là của cái vỏ xịn khác.Lấy mẫu làm khuôn.

Kết quả là có khuôn đúc cao su miếng date ra đúng chữ nhưng dấu đầu vít bake sẽ bị lõm như hình của bác chủ. Vỏ mẫu chữ nổi thì date fake chữ chìm và ngược lại.

Kết luận: Nhìn date vỏ xe mà có dấu đầu vít bake lõm thì né khẩn trương.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
  • Haha
Reactions: Osin and Perenco