Hạng C
9/6/10
864
986
103
Ajinomoto Việt Nam
Em thấy bình thường mà nhi?xe em mấy thằng bạn ngoài HN vào lấy đi, khi nó chạy xe e , e thấy nó còn cẩn thận hơn đi xe nó. Hay tại xe e xe cỏ nên cảm thấy thế?

Hạng D
14/8/16
1.867
2.260
113
39
Xe em cho mượn đổ xăng đầy bình, đến luac trả thì xăng còn nữa bình, xe dơ không rửa luôn. Hôm sau đem xe đi rửa! Hic

Hạng B2
12/8/17
368
292
63
43
Quảng Ngãi
Nói không với cho mượn. Muốn dùng xe thì ra cửa hàng thuê xe mà đi. thế thôi. có lần thằng bạn hỏi mượn thế là tôi chỉ chổ cho thuê xe với 700k một ngày.

Hạng B2
28/4/12
126
131
43
Nỗi khổ của bác giống e, oto là vật giá trị cho ai mượn trong đầu mình rất khó chịu vì sơ này sơ kia, ko cho mưon sợ họ nói, xót xe - lo lắng .... ở vn sống theo tình nghĩa cũng có lúc mệt vậy đó

Hạng C
22/5/16
867
398
63
Cho mượn một vài lần thôi chứ mượn hoài thì mệt đấy, tài sản lớn mà

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
795
1.538
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
em cũng có lần cho ôg anh họ mượn xe. ổng chuyên kinh doanh cho thuê xe nên mình cũg yên tâm.
chạy xe tới đưa cho ổng. 5 phút sau gọi kêu là xe cứ báo gì đó tít tít. mình nói kiểm tra lại cửa xe, xăng cộ... 5 phút sau gọi lại hỏi ok chưa. ổng nói oki. xe vẫn ngon.
sau 1 tiếng mới sờ túi quần nhớ ra là chưa đưa ổng chìa khoá ... thông minh.
Té ra là xe nó báo key missing mà ổng ko rành tiếng anh. nghĩ chủ quan nên ko nói với mình.
gọi cho ổng thì ổng chạy đc hơn 100km rồi. nói ổng ko đ tắt máy, quay xe lại lấy thì ổng kêu xa quá, chạy ra đường gửi xe khách... bó tay luôn. mất cái chìa thì vừa mất tiền, vừa mắc công về lấy cái chìa phụ. cuối cùng mình bắt ổng quay xe chạy lại lấy chìa.
Thấy ổng tính chủ quan, hôm sau mình gọi hỏi xem có vd thì ko. Ổng có vẻ khí chịu, sau vài hôm về rồi, ổng nói với ng nhà là mình khó tính, ko muốn cho ổng mượn xe nên dấu chìa khoá đi :((
từ sau mình rút kinh nghiêm. thích đi đau mình trở đi. con ng bản tính khó lường

Tập Lái
2/6/17
3
3
3
44
View attachment 818714
Chả là sau bao năm tích cóp, cuối cùng thì tôi cũng mua được ôtô để đi lại tránh mưa tránh nắng. Ấy thế nhưng không phải cái gì của mình là mình muốn làm gì thì làm. Xã hội Việt Nam nặng chữ tình, thành ra đôi khi có những điều không muốn vậy phải làm.[pagebreak][/pagebreak]

Đó là cho mượn xe ôtô.

Anh em trong nhà, ừ thì đương nhiên là có thể cho mượn xe. Bạn bè thân thiết, chắc chắn cũng phải cho mượn rồi, bạn có coi trọng mới nhờ mình. Nhưng lại cả ông hàng xóm. Thân thiết không phải, nhưng sát vách, người ta nói "bán anh em xa mua láng giềng gần", phải làm sao?

Có những khi tôi rơi vào trường hợp oái oăm. Đêm muộn, bác hàng xóm hết ấn chuông rồi gọi điện, dựng dậy và nói khó nói dễ mượn xe vì có việc ở quê phải về gấp, hứa sáng mai sẽ lên luôn để trả xe. Lúc này thế nào, chẳng lẽ lại không cho mượn, tôi đành lồm cồm bò dậy đưa chìa khóa, hướng dẫn nơi đậu xe để ông ấy mượn. Quay về giường ngủ, vợ cằn nhằn mãi.

Rồi có những khi khác, bạn bè trả xe nhưng cũng không nói gì, sang ngày hôm sau tôi mới phát hiện xe bị xước lung tung chỗ nọ chỗ kia. Lúc này thì không nói được, vì mình đã đi cả nửa ngày rồi mới biết.

Lần khiến tôi thót tim nhất là cậu em họ mượn, mới được nửa tiếng đã thấy gọi điện thoại, "anh ơi em bị đâm". Mặt tôi cắt không còn giọt máu, lúc đó không lo cho xe, mà chỉ sợ cậu em bị làm sao, thì thật ân hận, vì đã giao xe cho người chưa cứng lái. Rất may, hôm đó chỉ là cậu ấy húc vào giải phân cách, vỡ đèn và hư chút cản trước, người không bị thương.

Đó, không cho mượn thì mang tiếng khó khăn, mà cho mượn xe thì lúc nào cũng lo nơm nớp. Theo mọi người, khi nào nên cho mượn, khi nào không? Và nên cho ai mượn xe để yên tâm

Nhà mình có ý kiến gì khác không ạ?
Mình cũng bị vậy ! K cho mượn thì nói này nói nọ khi cho mượn thì rồi xe bị đâm banh hết đằng sau . Hỏi ai đụng mình sao k bắt đền nói nó bỏ chạy rồi . Đưa xe lên gara Quê Hương sửa thay hết hơn 100tr . Cuối cùng nói mình cho mượn tiền sửa xe đi khi nào có anh sẽ trả cho chú . Sửa và thay đồ hết rồi mà nhìn xe vẫn ấm ức k chịu được !

• Like
Reactions: Latumi
Tập Lái
9/9/17
47
26
18
54
không cho ai mượn là tốt nhất , lúc trước tôi có cho người nhà mượn xe đi Phan Thiết , lúc về thì thấy chiếc xe bị móp đầu móp cửa , bị 2 lần 1 chuyến đi , xong tôi mang xe đi sữa , phần đầu thì làm lại được hết còn cánh cửa thì sữa lại cũng bị lệch và hở , nhưng mà sau cái vụ này mõi lần mình nhìn thấy cánh cửa là muốn đổi xe , cuối cùng cũng bán đi , lỗ hết 220tr cho 21,000km , tín ra là chi phí phải trả là trên 1tr/100km , vậy thì cho người ta mượn xe chạy 200km coi như mình mất hết hơn 2tr , thôi từ đây về sau ai kêu mượn xe tôi đi thuê cho chiếc xe 1 ngày 800 ngàn , hậu quả tự chịu , ai muốn mượn nữa thì mình tín ra cho nó nghe 100km phải tốn bao nhiều tiền là không ai mượn được hết