Tập Lái
8/2/17
0
3
2
36
Em có chút thắc mắc mong các bác tư vấn cho em ạ! Đây là lần đầu tiên em mua nhà.Chả là em có định mua 1 căn nhà bên quận 8 giá 3 tỷ. Em cũng đã kiểm tra trên UBND về trình trạng quy hoạch và tranh chấp, mọi thứ đều ok. Em đã đặt cọc 200 triệu cho chủ nhà. Chủ nhà có nói là khi ra công chứng em ghi giá mua trên hợp đồng mua bán chỉ 1 tỷ. Cho em hỏi là nếu làm vậy em có rủi ro gì ko ạ? Nếu sau này có vấn đề gì thì em có mất 2 tỷ ko ạ? Nếu thuê luật sư làm mọi thủ tục thì an toàn nhất đúng ko ạ? Cảm ơn các bác.

• Like
Reactions: LeeNgoc
Hạng D
16/12/09
1.178
10.847
113
Bên bán né thuế TNCN thôi bạn.
Chỉ bất lợi khi bác mua cho công ty thì đưa vào chi phí thấp đi.

• Like
Reactions: vhtl
Tập Lái
8/2/17
0
3
2
36
Bên bán né thuế TNCN thôi bạn.
Chỉ bất lợi khi bác mua cho công ty thì đưa vào chi phí thấp đi.
Cảm ơn bác! Sau này có vấn đề gì xảy ra, mà đem cái hợp đồng công chứng đó ra nói em mua nhà có 1 tỷ. Vậy em sẽ mất 2 tỷ đúng ko ạ? Sorry các bác, em làm về CNTT nên luật đất đai em mù tịt.

Hạng B1
13/1/16
85
2.684
83
Cảm ơn bác! Sau này có vấn đề gì xảy ra, mà đem cái hợp đồng công chứng đó ra nói em mua nhà có 1 tỷ. Vậy em sẽ mất 2 tỷ đúng ko ạ? Sorry các bác, em làm về CNTT nên luật đất đai em mù tịt.
Làm thêm 1 bản hđmb giá 3ty

• Like
Reactions: koonjang
Hạng B1
2/3/16
61
1.603
118
Ảnh hưởng số tiền thuế TNCN, phí công chứng,... đóng thôi bác, chứ ra sổ rồi thì văn bản công chứng cũng ko còn hiệu lực, theo em biết thì thế...
Em hỏi thêm tí các bác, trường hợp ghi 1 ty, công chứng xong, ông mua ổng chỉ trả đúng 1 tỷ thì điều gì sẽ xảy ra?

• Like
Reactions: target_locked
Tập Lái
8/2/17
0
3
2
36
Cảm ơn các bác! Theo em tìm hiểu, thì sau khi công chứng còn 1 bước nữa: là ra phòng Tài Nguyên- Môi Trường đóng thuế. Bên bán dóng thuế TNCN còn em đóng phí trước bạ. Ngay tại bước này, nếu bên bán đổi ý, hay giở quẻ, trả lại cho em 1 tỷ(không phải 3 tỷ) mà ko chịu làm bước cuối cùng đó. Thì em phải làm sao ạ? Cái hợp đồng mua bán giấy tay có cần công chứng ko ạ? Nếu bên bán ko chịu làm cái hđmb thì sao? Em tính thuê luật sư làm mọi thủ tục đến khi ra sổ cho an toàn. Các bác thấy có dc ko? Xin lỗi vì em hỏi quá nhiều ạ.

Hạng B2
22/6/16
175
3.802
93
Rừng Xà Nu
Không sao đâu bạn. Miễn sao:
HD Đặt cọc ghi 3 tỉ.
Công chứng xong, lúc nhận tiền, cũng phải kí nhận tổng 3 tỉ.
HDMB công chứng 1 tỉ để né thuế thôi bác.

• Like
Reactions: pheo@
Hạng B1
2/3/16
61
1.603
118
Không sao đâu bạn. Miễn sao:
HD Đặt cọc ghi 3 tỉ.
Công chứng xong, lúc nhận tiền, cũng phải kí nhận tổng 3 tỉ.
HDMB công chứng 1 tỉ để né thuế thôi bác.
Trường hợp của bác là "dân gian" hay làm. Với điều kiện là 2 bên đều thật thà với nhau và cùng nhau lừa nhà nước. Nhưng nếu 1 trong 2 bên lật kèo thì sao. Em hóng các bác có kinh nghiệm phân tích tiếp.

Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Nếu sợ thì chính bên bán mới phải sợ, còn bên mua có gì mà phải sợ...
họ chỉ muốn khai rẻ để đóng thuế tncn ít lại thôi và chính thuế tước bạ cũng ít hơn. Khi làm hợp đồng đặt cọc có ghi rỏ cái giá mua bán chính thức mà...khi giao tiền cũng có ghi rỏ...

Hạng D
16/12/09
1.178
10.847
113
Cảm ơn các bác! Theo em tìm hiểu, thì sau khi công chứng còn 1 bước nữa: là ra phòng Tài Nguyên- Môi Trường đóng thuế. Bên bán dóng thuế TNCN còn em đóng phí trước bạ. Ngay tại bước này, nếu bên bán đổi ý, hay giở quẻ, trả lại cho em 1 tỷ(không phải 3 tỷ) mà ko chịu làm bước cuối cùng đó. Thì em phải làm sao ạ? Cái hợp đồng mua bán giấy tay có cần công chứng ko ạ? Nếu bên bán ko chịu làm cái hđmb thì sao? Em tính thuê luật sư làm mọi thủ tục đến khi ra sổ cho an toàn. Các bác thấy có dc ko? Xin lỗi vì em hỏi quá nhiều ạ.
Nếu la đất dự án thì làm thủ tục qua công ty
Nếu đất ngoài thì nhờ dịch vụ, hoặc luật sư làm
Tốn tiền nhưng an tâm