Hạng B1
27/4/20
55
27
18
Munich, Germany
Lần đầu em gặp trường hợp này (hình bên dưới).

Chủ nhà không có nhu cầu công nhận kiến trúc nhà

Em muốn hỏi:
  • Trong sổ ghi như vậy là chưa hoàn công phải không ạ?
  • Nhà có bị bắt buộc tháo dỡ khi có yêu cầu không ạ?
  • Có nên mua nhà dạng này để ở không ạ? Hay chỉ mua rồi đập đi xây lại ạ?
Mong anh chị có kinh nghiệm giải đáp giúp em ạ.
Em cảm ơn.

12/10/07
2.646
10.496
113
Rất nhiều người thời nay làm nhà mà không muốn hoàn công kiểu này. Lý do:

1/ Đầu tiên và quan trọng nhất là do miếng đất của họ nằm ở vùng an toàn, dân cư hiện hữu lâu dài, không có khả năng bị nhà nước lấy lại đất. Do đó, cái nhà của họ không cần phải xin phép hoàn công (với mục đích để lỡ sau này có chuyện gì thì còn lãnh tiền đền bù cái xác nhà).

2/ Họ thật sự cần cái phần kiến trúc không được phép kia, vì công năng sử dụng của nó, nên cứ làm và chấp nhận không hoàn công.

3/ Phần lớn những căn nhà cấp 4 (và cả cấp 3) hiện nay đều được xây rất kém, cả về hình thức lẫn vật liệu. Chỉ một thời gian ngắn, chừng vài năm sau khi xây, là nhìn nó đã phát nản. Do đó, phần tỷ trọng giá trị lớn nhất của một bất động sản thường nằm trong phần đất. Khi mua bán, hầu như cái nhà được coi như cho, tặng, miễn phí... mà chủ mới mua về cũng không có hứng thú sống trong một ngôi nhà nhìn không ra cái kiểu cách gì như thế. Hầu hết người ta đập ra sửa lại, rất tốn kém và mất thời gian nên ai cũng thích mua đất xây mới hơn.

Vì lẽ đó, chủ nhà đầu tiên cũng đâu cần phải hoàn công làm gì cho cực.

Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Rất nhiều người thời nay làm nhà mà không muốn hoàn công kiểu này. Lý do:

1/ Đầu tiên và quan trọng nhất là do miếng đất của họ nằm ở vùng an toàn, dân cư hiện hữu lâu dài, không có khả năng bị nhà nước lấy lại đất. Do đó, cái nhà của họ không cần phải xin phép hoàn công (với mục đích để lỡ sau này có chuyện gì thì còn lãnh tiền đền bù cái xác nhà).

2/ Họ thật sự cần cái phần kiến trúc không được phép kia, vì công năng sử dụng của nó, nên cứ làm và chấp nhận không hoàn công.

3/ Phần lớn những căn nhà cấp 4 (và cả cấp 3) hiện nay đều được xây rất kém, cả về hình thức lẫn vật liệu. Chỉ một thời gian ngắn, chừng vài năm sau khi xây, là nhìn nó đã phát nản. Do đó, phần tỷ trọng giá trị lớn nhất của một bất động sản thường nằm trong phần đất. Khi mua bán, hầu như cái nhà được coi như cho, tặng, miễn phí... mà chủ mới mua về cũng không có hứng thú sống trong một ngôi nhà nhìn không ra cái kiểu cách gì như thế. Hầu hết người ta đập ra sửa lại, rất tốn kém và mất thời gian nên ai cũng thích mua đất xây mới hơn.

Vì lẽ đó, chủ nhà đầu tiên cũng đâu cần phải hoàn công làm gì cho cực.
thật, nếu sổ hồng hoặc sổ đỏ xác định ko liên quan đến bank thì việc hoàn công chả có gía trị gì cả, nhiều khi làm ảnh hưởng đến kiến trúc khai thác của căn nhà!

Hạng B1
27/4/20
55
27
18
Munich, Germany
Em cảm ơn ạ. Em hiểu rồi.

Nếu mua ở lâu dài, không vay bank gì thì em nghĩ ok ạ. Nhà Sài Gòn còn bao vấn đề mà người người vẫn mua và ở. Em hơi khó tính nên mấy việc này em cho qua hết để không phải đêm dài lắm mộng.

Biết được các vấn đề này thật thú vị ạ :p

Hạng B1
3/4/15
53
18
8
Nếu ko hoàn công, hiện trạng nhà trên sổ và thực tế khác nhau thì sau này xin giấy phép sữa chữa sẽ gặp khó khăn.

• Like
Reactions: trt and PhuongNQ
Hạng D
4/8/11
1.048
4.258
143
Chỉ có miếng đất được nhà nước bảo hộ "quyền sử dụng", cái xác nhà trên đó về lý quản lý đô thị buồn buồn tới đập vì lý do gì đó, chủ nhà cũng không thể kiện. Đất đai lại sở hữu toàn dân nên chung quy nếu nghĩ được " của cải cõi tạm" thì nhẹ lòng.

25/2/13
1.081
10.149
113
Bây giờ mà mua nhà ko đúng với hiện trạng (trên sổ và thực tế khác nhau) thì nhiều quận ko đồng ý sang tên cho bên mua, bắt phải cập nhật lại cho đúng rồi mới sang tên. Nhưng TH này có khi phải đập banh cái nhà mới sang tên cho bên mua được.

• Like
Reactions: trt and PhuongNQ
Hạng B1
27/4/20
55
27
18
Munich, Germany
Nếu ko hoàn công, hiện trạng nhà trên sổ và thực tế khác nhau thì sau này xin giấy phép sữa chữa sẽ gặp khó khăn.
Đồng ý hai tay ạ.

Em vẫn chưa hiểu là luật chưa bắt buộc hoàn công hay sao mà khi cập nhật lên sổ lại ghi: chủ nhà không có nhu cầu công nhận. (Ý em là biết mà vẫn cho phép việc này xảy ra).

25/2/13
1.081
10.149
113
Đồng ý hai tay ạ.

Em vẫn chưa hiểu là luật chưa bắt buộc hoàn công hay sao mà khi cập nhật lên sổ lại ghi: chủ nhà không có nhu cầu công nhận. (Ý em là biết mà vẫn cho phép việc này xảy ra).
Tùy từng địa phương, chộp cái hình đầy đủ lên đây mới 8 được.

Hạng B1
27/4/20
55
27
18
Munich, Germany
Bây giờ mà mua nhà ko đúng với hiện trạng (trên sổ và thực tế khác nhau) thì nhiều quận ko đồng ý sang tên cho bên mua, bắt phải cập nhật lại cho đúng rồi mới sang tên. Nhưng TH này có khi phải đập banh cái nhà mới sang tên cho bên mua được.
Nhà này ở quận 4, TP.HCM ạ. Thế mà em đem hình sổ lên công chứng thì bảo vẫn sang nhượng bình thường. Chỉ là không sửa chữa được, chỉ có nước xây mới.