Hạng D
2/12/03
1.554
3.946
113
Vietnam
Chú ý quan tâm bảo vệ an toàn cho trẻ em

Báo cáo tổng kết tai nạn giao thông năm 2011 của NHTSA cho thấy hơn 1/3 trẻ em dưới 13 tuổi bị tử thương trong tai nạn giao thông do không được đặt trong nôi, ghế an toàn dành cho trẻ em hoặc không được thắt dây an toàn.
[pagebreak]
Mới đây GM tài trợ 2 triệu USD cho tổ chức "Safe Kids Worldwide" (An toàn cho trẻ em toàn thế giới), tiến hành khảo sát 1.002 phụ huynh và người giám hộ trẻ em dưới 10 tuổi. Nghiên cứu phát hiện 1/4 phụ huynh đã thú nhận không sử dụng nôi, ghế an toàn cho trẻ khi đi xe.
[pagebreak]
Theo quy định an tòan giao thông, trẻ em phải được ngồi ở hàng ghế sau. Trẻ sinh dưới 1 tuổi phải được đặt trong nôi an toàn, mặt hướng về phía sau. Trẻ từ 2 đến 10 tuổi phải ngồi trên ghế an toàn dành cho trẻ em và thắt đai an toàn, mặt hướng về phía trước, ghế này được thắt chặt vào ghế ngồi của người lớn. Trẻ trên 10 tuổi có thể ngồi trên ghế người lớn nhưng phải ngồi ở hàng ghế sau. Các bậc phụ huynh cần tham khảo thêm ở safercar.gov.

Hướng dẫn phương pháp sử dụng ghế an toàn cho trẻ em phù hợp độ tuổi

Vừa qua, tổ chức Safe Kids Worldwide đã phát động "Tuần lễ an toàn dành cho trẻ em với khẩu hiệu "Thắt đai an toàn: Mỗi khi lái xe, bất cứ lúc nào"".

Safe Kids Worldwide là tổ chức toàn cầu chuyên cung cấp cho các bậc phụ huynh và người giám hộ những kiến thức và kỹ năng phòng ngừa chấn thương cho trẻ em trong cuộc sống. Theo tổ chức này, trên thế giới mỗi năm có khoảng 1 triệu trẻ em bị chấn thương hoặc tử vong do tai nạn, hầu hết những trường hợp này đều có thể ngăn ngừa. Safe Kids Worldwide có mạng lưới trên 600 cơ sở liên kết ở trên 23 quốc gia toàn thế giới. Kể từ năm 1988, những nỗ lực của Safe Kids Worldwide đã giúp cho số trẻ em bị chấn thương ở Mỹ giảm được 55%.

(theo afercar.gov)

Last edited by a moderator:
Hạng F
2/12/06
5.629
802
113
Các cửa hàng Me và Bé đều có bán các loại ghế này.