Hạng B2
3/8/11
116
1
0
Xe em là Ford Focus 1.8MT. Đọc trong cuốn sách hướng dẫn thấy có chức năng khóa kép bằng cách bấm nút lock trên chìa khóa liên tiếp 2 lần trong vòng 3s thì các cửa sẽ khóa kép và không thể mở cửa từ bên trong. Tuy nhiên em đã thử nhiều lần vẫn không có tác dụng. Bác nào có xe thử làm coi được không để em còn lên hãng chỉnh lại

Hạng C
14/2/09
789
6
18
48
Chức năng này chỉ có trong sách HDSD thôi bác ơi, ở ngoài không có đâu. Tại sao thì cả Ford VN không ai biết, chắc phải hỏi Ford Mỹ may ra họ biết.

Hạng B2
3/8/11
116
1
0
Thấy chức năng đó tuyệt vời quá mà không có, nếu có dảm bảo ăn đứt các hãng khác... tiếc ghê

Tập Lái
26/7/11
44
0
0
nhà em mới mua FF 1.8 MT dc 2 ngày mà sao lúc xe chạy vẫn mở cửa dc là sao , cho dù tài có khóa công tắc ở cửa tài xế đi nữa , cửa nào đang chạy xe cũng mở dc hết

Hạng D
24/4/10
3.904
52
48
Các bác đọc tài liệu tiếng Anh thì sẽ hiểu đúng hơn về khoá kép.
1) Khoá kép không dùng để khoá bên trong
2) Mấy cái xe khác không cần chức năng đó nhưng khi bấm khóa cửa thì bên trong không mở được luôn! Trừ cửa bên tài :D là những chiếc xe không phải Ford, Mẹc, BMW (em chỉ từng thấy 3 loại này nhưng chắc nhiều hơn)

Hạng D
30/3/11
2.460
11
38
41
vytan234 nói:
nhà em mới mua FF 1.8 MT dc 2 ngày mà sao lúc xe chạy vẫn mở cửa dc là sao , cho dù tài có khóa công tắc ở cửa tài xế đi nữa , cửa nào đang chạy xe cũng mở dc hết
VỤ NÀY LÀ TIÊU CHUẨN của châu âu đó bác ơi phòng trường hợp xe rớt xuống nước còn có đường mà thoát thân.

Hạng F
5/3/05
8.718
72.018
113
đây
chắc sách nó dịch sai...
khóa kép trên chiếc focus là khi Enable,
- bấm Unlock 1 lần chỉ Unlock cửa tài + nắp xăng + cốp
- bấm Unlock 2 lần trong vòng 3s, tất cả cửa đều Unlock
- khi sử dụng chế độ này mà bấm 1 cái -> vào xe lock cửa -> nếu kéo chốt cửa (lẫy dài bên dưới) thì cũng chỉ có cửa tài + xăng + cốp mở, 3 cánh kia không bị unlock... muốn Unlock toàn bộ từ trong xe: 1. khéo khóa (lẫy ngắn) hoặc 2. mở cửa bên phụ

Còn thắc mắc vì sao cửa Lock vẫn mở đc từ bên trong: đơn giản là nó làm như thế, cũng như loại khóa vặn thường lắp trên cửa nhà (khóa thì bên trong vẫn mở đc, bên ngoài phải xài chìa) vì lý do an toàn

Hạng D
24/4/10
3.904
52
48
Cái lẫy chỉ có cố ý mới kéo ra được, đồng thời cửa sẽ không tự bung như những chiếc xe khác (trừ khi xe bị nghiêng) . Cửa xe Focus nặng bà cố.

Last edited by a moderator:
Hạng F
5/3/05
8.718
72.018
113
đây
quachbachlong nói:
ở Châu Âu châu Mỹ như vậy an toàn thật ( chạy nhanh mất tay lái lao xuống nước) chứ ở VN mà như vậy thì nguy hiểm lắm.Cụ thể là đang đi trong phố đông người, 2b chạy 2 bên, tự nhiên có bác nào lỡ tay trúng cái lẫy cửa 1 cái.Cửa bung ra thế là 1 chú 2 bánh quẹt vào cửa.Nhẹ thì cửa nó hở ra, xxx đi ngang thấy -> lụm hàng vì tội không đóng cửa!
bác có trí tưởng tượng thật phong phú... cửa xe Focus chốt 2 nấc (khép nhẹ còn hở nhưng không bao giờ bung), cửa mở ra từng nấc có hãm... không lật phật như tai voi theo kiểu cửa xe Zace đâu :D

Hạng C
16/2/11
616
4
18
tuanle nói:
quachbachlong nói:
ở Châu Âu châu Mỹ như vậy an toàn thật ( chạy nhanh mất tay lái lao xuống nước) chứ ở VN mà như vậy thì nguy hiểm lắm.Cụ thể là đang đi trong phố đông người, 2b chạy 2 bên, tự nhiên có bác nào lỡ tay trúng cái lẫy cửa 1 cái.Cửa bung ra thế là 1 chú 2 bánh quẹt vào cửa.Nhẹ thì cửa nó hở ra, xxx đi ngang thấy -> lụm hàng vì tội không đóng cửa!
bác có trí tưởng tượng thật phong phú... cửa xe Focus chốt 2 nấc (khép nhẹ còn hở nhưng không bao giờ bung), cửa mở ra từng nấc có hãm... không lật phật như tai voi theo kiểu cửa xe Zace đâu :D