Hạng D
13/1/14
1.936
12.155
113
Chức năng xem tình trạng kẹt xe trên Google Maps đã có ở Việt Nam
Với chức năng xem tình trạng giao thông "Traffic", các bác có thể biết được đoạn đường nào đang thông thoáng với đường màu xanh, đối với các đoạn đường màu cam hay đỏ là đang ùn tắt hoặc kẹt xe. Các bác tham khảo xem ứng dụng Google Maps trên điện thoại nhé.[pagebreak][/pagebreak]​
Để bật tính năng này, trong ứng dụng Google Maps các bác bật bảng Menu lên, tìm đến mục "Traffic" để kích hoạt tính năng xem tình trạng giao thông. Theo em được biết thì tính năng này đều sử dụng được trên iOS cũng như Android.​
Không biết Google đã kích hoạt chức năng này từ lúc nào, và dựa vào nguyên lý nào để biết được đoạn đường đó có bị kẹt xe hay thông thoáng. Nhưng ít ra đây cũng là một công cụ có ích để tham khảo.​
Các bác dùng thử xem ứng dụng này có chính xác không nhé.​

Bật Menu "Traffic" trên ứng dụng Google Maps để xem tính năng.

Một số hình ảnh em chụp lại từ ứng dụng Google Maps trên điện thoại Android.​

Last edited by a moderator:
Hạng C
11/2/08
576
715
93
Hình như mới hôm nay, hôm qua em xài ko thấy.
Bác nào rành giải thích giúp em tại sao google lại có được thông tin này?
Có khi nào ggm chạy ngầm trong điện thoại lấy thông tin gps mình ko?

Hạng C
11/2/08
576
715
93
Nguồn https://en.m.wikipedia.org/wiki/Google_Traffic

Ggm sẽ phân tích vị trí GPS của rất rất nhiều người dùng dt đang bật GPS đang đi trên đường, và...dự đoán....tình trạng giao thông dựa vào tốc độ di chuyển...
Hợp lý phải không các bác :) good :)

Nếu vậy thì ứng dụng ggm lúc nào cũng chạy ngầm kể cả khi mình chủ động tắt nó hả bác?

• Like
Reactions: smilecs1
Hạng B2
23/3/14
391
250
43
Rất hữu ích với tình hình giao thông rối bời ở TP HCM như hiện nay. Xin cám ơn.

Hạng B2
19/7/15
323
446
63
44
Chưa hiểu nguyên lý hoạt động của ggm trong ứng dụng này cho lắm...

Hạng D
17/10/15
1.008
5.479
113

"Bản đồ Giao thông Google hoạt động nhờ sự phân tích dữ liệu định vị GPS được gửi tới Google bởi số lượng lớn người sử dụng điện thoại di động. Bằng cách tính toán tốc độ của người dùng dọc theo một quãng đường, Google có thể tạo ra một bản đồ giao thông trực tiếp với thời gian thực. Google xử lý nguồn dữ liệu có vị trí của người dùng di động, và loại trừ những sự bất thường ví dụ như xe chuyển bưu phẩm khi hoạt động sẽ dừng thường xuyên hơn. Khi số người dùng đạt ngưỡng được ghi nhận ở một vị trí cụ thể nào đó, nền trên dọc tuyến phố và đường cao tốc trên bản đồ Google sẽ thay đổi màu sắc tương ứng".

Vậy người dùng (như mình) thường xuyên tắt định vị (để tiết kiệm pin), thì Google Traffic sẽ thiếu đi độ chính xác đáng kể.

Từ nay chắc phải nghiến răng mở 3G, GPS suốt 24/7 để hỗ trợ Google Map hoy :), vì mình cũng sẽ được hưởng lợi vậy!
:D