Hạng B2
17/4/15
409
743
93
43
Đúng rồi pác, em xuất hôm 29/8 là ngày giao dịch không hưởng quyền, và nhập lại bắt đầu hôm 31/8, sau ngày đăng ký cuối cùng. Đây là cách mà sư phụ của em chỉ để ăn cổ tức mà "không bị tức ở cổ". Em từng áp dụng để ăn cổ tức của TDH và BID vừa qua
Hihi..không biết anh nói "bị tức ở cổ" nghĩa là sao...Anh giải thích dùm với...

• Like
Reactions: phuongnnl
Tập Lái
12/9/16
0
148
27
Đúng rồi pác, em xuất hôm 29/8 là ngày giao dịch không hưởng quyền, và nhập lại bắt đầu hôm 31/8, sau ngày đăng ký cuối cùng. Đây là cách mà sư phụ của em chỉ để ăn cổ tức mà "không bị tức ở cổ". Em từng áp dụng để ăn cổ tức của TDH và BID vừa qua
Ủa xuất ngay ngày giao dịch không hưởng quyền là vẫn dc ăn cổ tức hả bác?
Nếu e bán ngày 29/8 và k nhập lại thì có dc hưởng k ta? K rõ luật lắm :D

Hạng C
25/4/06
786
1.842
93
Ủa xuất ngay ngày giao dịch không hưởng quyền là vẫn dc ăn cổ tức hả bác?
Nếu e bán ngày 29/8 và k nhập lại thì có dc hưởng k ta? K rõ luật lắm :D

Theo quy định, ngày giao dịch không hưởng quyền là ngày mà bên mua sẽ không được hưởng bất kỳ quyền gì, tuy nhiên bên bán vẫn hưởng tất cả các quyền cho dù có bán hết cp

Hạng C
25/4/06
786
1.842
93
Hihi..không biết anh nói "bị tức ở cổ" nghĩa là sao...Anh giải thích dùm với...
Gửi pác công thức tính giá cp sau khi chi cổ tức:
c%C3%A1ch-t%C3%ADnh-gi%C3%A1-tham-chi%E1%BA%BFu-trong-ng%C3%A0y-giao-d%E1%BB%8Bch-kh%C3%B4ng-h%C6%B0%E1%BB%9Fng-quy%E1%BB%81n.png

Tóm lại là sau khi chia cổ tức thì giá cp sẽ giảm rất sâu. Thành thử được hưởng cổ tức, nhưng giá cp lại rất thấp so với giá ban đầu mua vào => lỏm sâu => ăn cổ tức nhưng "tức ở cổ"

• Like
Reactions: khoaitaySG
Hạng B1
4/2/15
53
298
53
40
Bác cho là như vậy thôi, chứ giá nó chả liên quan.

- Cổ tức cổ phiếu: Giảm tương ứng tỷ lệ (tham chiếu)
- Cổ tức tiền: Giá nó giảm hay không là do nội lực công ty, thị trường quyết định

:)

c%C3%A1ch-t%C3%ADnh-gi%C3%A1-tham-chi%E1%BA%BFu-trong-ng%C3%A0y-giao-d%E1%BB%8Bch-kh%C3%B4ng-h%C6%B0%E1%BB%9Fng-quy%E1%BB%81n.png

Tóm lại là sau khi chia cổ tức thì giá cp sẽ giảm rất sâu. Thành thử được hưởng cổ tức, nhưng giá cp lại rất thấp so với giá ban đầu mua vào => lỏm sâu => ăn cổ tức nhưng "tức ở cổ"

• Like
Reactions: nintiendo
Tập Lái
12/9/16
0
148
27

Ủa chứ k phải là giá thị trường qd hả bác? Nghĩa là chia cp xong nó tự set lại giá mới ah?
Nên đúng ngày giao dịch k huong quyền thì nên bán huh ? Thanks bac!

• Like
Reactions: AeroKid
Hạng C
25/4/06
786
1.842
93
Bác cho là như vậy thôi, chứ giá nó chả liên quan.

- Cổ tức cổ phiếu: Giảm tương ứng tỷ lệ (tham chiếu)
- Cổ tức tiền: Giá nó giảm hay không là do nội lực công ty, thị trường quyết định

:)
Có liên quan mật thiết đó pác à ! Có lẻ pác vẫn chưa hiểu hoặc là chưa chơi trò ăn cổ tức mà không bị nghẹn ở cổ, nhất là các mã cp có cổ tức bằng tiền mặt ! (Nếu em nói ko phải pác bỏ qua cho ! ).

Chứ em chơi trò mua cp trước ngày giao dịch ko hưởng quyền (GDKHQ) 3-4 ngày, chờ đến ngày GDKHQ bán, sau đó N ngày (tất nhiên là phải xem chart) em nạp lại cp vừa bán. Khi đó số lượng cp mà em nạp lại nhiều hơn số cp em bán ra, và chờ vài phiên tăng giá. Giá cp lúc này sẽ ko cao bằng giá cp trc ngày GDKHQ nhưng do tăng giá cộng với số lượng cp em hiện có nhiều hơn nhiều so với lúc trc ngày GDKHQ, giá trị quy ra là hòa vốn, thế là em bán. 1-2 tháng sau là có 1 cục tiền mặt chạy vào tài khoản tiền. 2 mã cp em chơi kiểu này gần đây nhất là BID và TDH

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Let It Go
Hạng B1
4/2/15
53
298
53
40
Như em nói ở trên. Không có công thức (của sở chứng khoán) đổi giá khi cổ tức tiền mặt đâu

Các diễn giải của bác chỉ là LỊCH SỬ và KINH NGHIỆM của riêng bác, thị trường (một số mã) thôi

Có liên quan mật thiết đó pác à ! Có lẻ pác vẫn chưa hiểu hoặc là chưa chơi trò ăn cổ tức mà không bị nghẹn ở cổ, nhất là các mã cp có cổ tức bằng tiền mặt ! (Nếu em nói ko phải pác bỏ qua cho ! ).

Chứ em chơi trò mua cp trước ngày giao dịch ko hưởng quyền (GDKHQ) 3-4 ngày, chờ đến ngày GDKHQ bán, sau đó N ngày (tất nhiên là phải xem chart) em nạp lại cp vừa bán. Khi đó số lượng cp mà em nạp lại nhiều hơn số cp em bán ra, và chờ vài phiên tăng giá. Giá cp lúc này sẽ ko cao bằng giá cp trc ngày GDKHQ nhưng do tăng giá cộng với số lượng cp em hiện có nhiều hơn nhiều so với lúc trc ngày GDKHQ, giá trị quy ra là hòa vốn, thế là em bán. 1-2 tháng sau là có 1 cục tiền mặt chạy vào tài khoản tiền. 2 mã cp em chơi kiểu này gần đây nhất là BID và TDH

Hạng B2
3/4/07
137
2.768
103
45
Saigon-Bình Thạnh
HT1 có tin gì không các bác, cứ đầu phiên xanh Tây lại xả cuối phiên giảm đỏ và cứ xuống hơn hôm trước, em vừa cắt lỗ xong lại rục rịch ra tin thêm vào chỉ số VN all share, không hiểu xu hướng tới thế nào nữa có nên nhập lại canh trend tăng không

Hạng C
28/2/12
893
2.034
93
HCM city
HT1 có tin gì không các bác, cứ đầu phiên xanh Tây lại xả cuối phiên giảm đỏ và cứ xuống hơn hôm trước, em vừa cắt lỗ xong lại rục rịch ra tin thêm vào chỉ số VN all share, không hiểu xu hướng tới thế nào nữa có nên nhập lại canh trend tăng không
Con này mấy hôm nay cứ thấy lừng khừng nhưng em nghĩ là khó xuống thêm nữa! Em vô lúc giá 15.5 và nghĩ sau lễ nó sẽ tăng thôi!:)