Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
Chào các bác,

Trong tháng 5 này em lu bu nhiều việc nên chương trình rèn luyện sức khỏe cho hành trình Caravan Tây Tạng sẽ tiếp tục vào ngày 2/6/2013 tại Núi Chứa Chan.

Núi Chứa Chan còn gọi là núi Gia Ray hay núi Gia Lào thuộc huyện Xuân Lộc, tỉnh Đồng Nai, là ngọn núi cao thứ hai khu vực Nam Bộvà đồng bằng Sông Cửu Long, với chiều cao 800m so với mặt nước biển. Núi Chứa Chan nổi tiếng với phong cảnh hùng vĩ. Đá granit là một đặc trưng của ngọn núi này. Đặc biệt ở độ cao 600m, núi Chứa Chan có một ngôi chùa nổi tiếng khắp vùng Nam Bộ. Hàng năm vào những dịp lễ hoặc những ngày rằm (tháng Giêng, tháng 7) hàng trăm ngàn du khách từ khắp nơi dến đây thắp hương, cúng tế, cầu nguyện cho gia đình và người thân được bình an. Muốn lên đỉnh núi, cần leo theo đường rừng. Đây là con đường mà người dân và các anh bộ đội sử dụng. Trên đỉnh núi là doanh trại bộ đội và 1 trạm thông tin liên lạc.

http://ihay.thanhnien.com.vn/pages/20130221/leo-nui-chua-chan-tham-chua-buu-quang.aspx

Đoàn sẽ tập trung tại Suối Tiên lúc 5h sáng ngày 2/6/2013 và hành trình sẽ đi về trong ngày.

Các thành viên tham gia chương trình vui lòng đăng ký tại thớt sau.

Hẹn gặp các bác

TOY
Hạng D
25/3/08
2.860
39
48
em 1 vé nhé bác Hải, chuyến này không ra Hạ Long được vì kẹt công chuyện quan trọng ngay ngày 1/6, đang buồn ơi là sầu thì lại có độ leo núi

Hạng C
10/4/13
882
4
16
47
Nghe hấp dẫn quá, nhưng leo ngày chủ nhật mà thứ 2 đi làm hơi oải àh....

Hạng C
24/10/11
959
132
63
Bình Thạnh
Há há há... quê em nè các Bác (Quê thôi, vì em "xa quê" và định cư Xì phố 13 năm oy)! Cách nhà em 5 km thoy. Em ngay ngã 3 Ông Đồn. Các Bác sẽ phải đi ngang qua nhà em. Mà chương trình là đi Chùa Gia Lào hay chỉ leo núi thôi Bác Lơ? Nếu leo đỉnh núi thôi thì không cần đi đường lên chùa, mà vào đến ngã 3 hướng Đức Linh, các Bác rẽ trái vào đường Ngô Quyền (nhà em là 174 Ngô Quyền ah) rùi gửi xe ở Hành lang nhà Papa - Mama em rùi tha hồ leo núi. ihihih. Dự khoảng 200 xe cũng OK ngen. Từ nhà em tới chân núi là 1km. Còn nếu leo lên Chùa Gia Lào (Bửu Quang Tự) thì qua nhà em chạy tiếp 5km nữa.
Nổi tiếng và linh thiêng nhất của Chùa là cây 3 gốc các Bác nhé !
Em nó đây ah:
<a href=
" />

Trên đường lên chùa Các bác vẫn gặp thường xuyên nạn ăn xin, thương người cho 1 thôi là....sẽ phải cho....cả 1 nhóm. Các Bác lưu ý nhé ! và rất nhiều món.... đặc sản rừng cũng bày bán ở đây. Nếu mua chuối chiên thì các Bác nên lựa những nơi có chảo lớn đang chiên để mua được chuối chiên mới ra lò, không nên mua ở những chỗ nhỏ lẻ vì họ cũng mua lại, giá cao hơn mà ...hok nóng hổi vừa thổi vừa ăn. Các loại nước mát, võng nghỉ ngơi giá cũng ngon bổ rẻ cả (mời mọc thôi chứ không chèo kéo).

Nói chung... ở đây cũng không có tình trạng chặt chém đâu. Xe hơi có thể vào tận chân núi, nên AE không nên bị các cò bãi xe dụ dỗ để đỡ mất công gửi xe xa....đi bộ mệt nghỉ. Các cháu nhỏ 4-5 tuổi leo vô tư các Bác nhé, vì Chùa này đi ko dốc như chùa Bà Tây Ninh đâu.

Chúc các bác chuyến đi vui vẻ, Hok biết em có time rảnh để đu đeo theo các Bác ko đây !

Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere
cẩn thận kẻo...leo lộn núi nhen

có 2 ngọn núi sát nhau: Gia Lào (thấp hơn tí, có chùa cùng tên rất nổi tiếng linh thiêng) và núi Chứa Chan (trên đỉnh có 2 trạm: 1 của huyện đội và 1 của bên bưu chính viễn thông)

từ núi này sang núi kia gần như không có đường, nếu muốn "short-cut" thì rất vất vả

TOY
Hạng D
25/3/08
2.860
39
48
Dangtuan46 nói:
Xe sedan đi được không ?
xe gì cũng đi được hết bác ạ, tập kết xe dưới chân núi rồi leo bộ lên mà :)