Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53
Em may mắn rút kinh nghiệm vụ này chỉ 1 ngày trước khi thi, nếu không chắc tiêu rồi. Khi dợt sa hình trước ngày thi, đa số em bị tiêu ở cái dốc cầu do cái lỗi này. Nên post lên, hy vọng có bác thấy hữu ích.

Vấn đề là xe của trường dạy lái xe thì khá xịn, trong khi xe của TT sát hạch (Hóc Môn) thì khá chuối, do suốt đời chỉ chạy số 1, côn, ga... không đều. Do vậy khi học lái ở trường, cho dù có thao tác không chuẩn mình vẫn điều khiển xe tốt, tuy nhiên đi thi sẽ gặp khó khăn ngay.

Cái sai của em thế này: Khi buông côn, không chịu lấy cái gót chân làm trụ, mà dịch chuyển luôn cả cái bàn chân, hỏng gót lên khỏi sàn xe. Làm như vậy, với mấy chiếc xe củ chuối ở trung tâm, côn không đều (dốc cầu: canh đồng hồ là chủ yếu, khó canh theo độ rung xe, và tùy xe nữa), ở cái bài dốc cầu, lỡ mình buông côn hơi nhiều, rất khó chỉnh lại côn (chỉnh chậm, và khó chỉnh, do mất cái gót chân làm trụ rồi). Hậu quả: 1 là tắt máy, 2 là tuột xe xuống dốc [:eek:]

Túm lại, nếu không phải là xe tải hay xe bus, thì luôn nhớ dùng cái gót làm trụ khi chỉnh côn, đồng thời điểm tiếp xúc với côn tốt nhất là cái ức bàn chân.

Hạng D
4/9/07
1.453
702
113
Bờ bến lạ
RE: Chút kinh nghiệm về chân côn, dành cho các bác mới tập lái

Xin cảm ơn bác, mình cũng bị tình trạng này, đôi khi mình nhất hết chân lên để đạp côn luôn .... :D

Hạng C
27/6/07
889
1
18

cái đó do thói quen thôi, khi chạy quen rồi thì nó như phản xạ tự nhiên, nhả mũi chân từ từ, từ từ,...

Hạng C
7/11/06
617
38
28
Tp. HCM

Công nhận với bác conga là mấy cái xe ở trung tâm Hóc Môn chuối thật. Năm ngoái em thi gặp ngay cái xe số 1 (xe Lanos), nó để tay ga cực nhỏ, vừa mới bắt đầu đi và dừng lại nhường đường cho người đi bộ trước khi lên cầu thì nó chết máy (trừ 5 điểm). May mà em cứ để nguyên số khởi động lại, chứ ko có sau 5s mà ko khởi động lại được nó trừ em 5d nữa thì bỏ mịa. Sau đó lên cầu dừng sớm trước vạch theo lời thày (để khỏi bị knock-out nếu quá vạch), chấp nhận mất 5đ nữa. Như vậy em còn có 90. Vừa qua cầu thì trời mưa ầm ầm, nghĩ quả này thi lại chắc. Xác định tâm lý thi lại như vậy nên em cứ chạy thoải mái, hóa ra lại tốt. Đến khi về đích vẫn còn nguyên 90đ.

Hạng B1
19/12/06
57
0
6
43
hcm city

khi mới tập lái ai cũng vậy thôi các bác ơi :D chỉ cần kiếm cái dốc nào ít người đi tập đề pa giữa dốc khoảng chục lần là nhuyễn ngay thôi

Hạng C
4/3/07
538
11
18
45
"Xì Gềnh"

Đúng là khó nhất là bài này, gặp xe "củ chuối" nữa thì đúng là họa vô đơn chí...hehe
Cái này không thể đối phó được vì thực tế sau này đi trên đường sẽ còn gặp nhiều
Kỹ thuật + Thực tế = Smooth được

Tập Lái
13/10/07
17
0
0

Em lại ngược lại, khi sử dụng côn em toàn nhấc cả chân lên thôi, có khó khăn hơn thật nhưng tại nếu em tỳ gót chân xuống sàn thì lúc nhấc mũi chân lên toàn bị kẹt thôi (có thể do giày của em nó vướng), thế nên em nhấc cả chân lên quen mất rồi. Bác nào có cách nào xin chỉ giáo để em còn luyện lại

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

em thì nghĩ khác bác conga . Em toàn dùng cả bàn chân để đạp và giữ côn .
Điểm cơ bản là tập thói quen "nhả côn" = "kiềm giữ" , không phải là "thả" lực .
Thầy dạy nói chỉ "nhả 4 phần lực, giữ 6 phần" . Nhưng em nghĩ cần nhất là thói quen "hãm chân" khi nhả côn .
Vì thế lên xe nào em cũng đạp thử vài phát chân côn, chân phanh để biết lực . Sau đó mới gài số mà chạy .
Em cũng chạy thử với xe Ford pick up , không trợ lực côn, phanh , nhưng thấy OK . Cái xe này mà dùng mũi chân thì thua chắc .

Hạng C
27/2/07
571
6
18
46
Q12

Đúng rồi các bác tập đạp côn bằng mũi bàn chân, khi nhả côn thì nhả từ từ như bác thanhden nói. Nhưng khi quen rồi thì các bác nhả vô tư tại xe nhà mà, với lại các bác cả đời mới đi thi có 1- 2 lần chứ mấy. Ráng cho qua thôi. Khi các bác tập chân côn nhiễn rồi các bác đổi xe số tư động mà chạy tự nhiên thấy chân côn nhẹ tự tơ hồng .

Hạng D
22/2/06
1.297
7.827
113
46
Sài Gòn

Thi lái xe có được dùng ....thắng tay ko ta??? Nếu được thì các bác dùng đi, bảo đảm ko bao giờ tuột dốc và tắt máy