Tập Lái
18/6/08
49
1
6
Dear các bác,

Tình hình là em đang cần các bác tư vấn để lập dự toán cho dự án tạo ra một xe ô tô chạy điện và lập trình được.

Cách làm dự định theo hướng tiếp cận https://en.wikipedia.org/wiki/Electric_vehicle_conversion

1. Mua/xin xác xe thương mại có sẵn (động cơ không cần dùng nữa). Dự kiến là thuộc dòng compact sedan, hoặc bán tải, hoặc subcompact
2. Từ thông số công suất động cơ gốc và hệ truyền động có sẵn , chọn mua động cơ điện (1 chiều) có công suất tương ứng, thiết kế lắp đặt vào khoang máy có sẵn , ghép nối với hệ truyền động có sẵn
3. Chọn mua pin/ắc quy với kích cỡ / trọng lượng tối đa có thể , thiết kế lắp đặt vào khoang máy, ngăn chứa đồ, khoang bình xăng của xe
4. Thiết kế lắp đặt mạch sạc, mạch điện tử công suất có kết nối với mạch điều khiển , điều khiển qua chân ga, nút bấm, và smartphone (android, ios) có kết nối
5. Hoàn thành API để viết app trên smartphone điều khiển một số chức năng giới hạn trên xe (giới hạn đảm bảo an toàn)

Trước mắt các bác tư vấn giúp em dự toán cho cái xác xe nhé.

Các bác cứ thoải mái chém ở đây để em tiếp thu.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
18/6/08
49
1
6
Ở bước 1, cái xác xe sẽ là xe bình thường bỏ đi những bộ phận sau:

1. Động cơ
  2. Hệ nước làm mát (không bao gồm giàn nóng điều hòa)
  3. Bình xăng và hệ thống phun nhiên liệu, hút khí, lọc khí, ga
  4. Ắc quy gốc
  5. Máy phát điện
  6. Bánh đà
  7. Có thể giữ hộp số và côn / hệ truyền động gốc - trong phiên bản đầu (khi chạy chắc vào luôn số cao)
  8. Động cơ khởi động (đề)
  9. Lốp dự phòng
  10. ECU, bảng điện tử gốc

Các bác thấy em bỏ được cái gì nữa thì add thêm cho em nhé.

Tập Lái
18/6/08
49
1
6
Liệu xác xe Spark Van có phù hợp không nhỉ? Các bác có gợi ý gì về dự toán cho cái xác này không?

Hạng D
30/10/12
3.965
2.684
113
Liệu xác xe Spark Van có phù hợp không nhỉ? Các bác có gợi ý gì về dự toán cho cái xác này không?
Thím lấy xác con ba gác máy đi làm cho dễ và giá cũng rẻ khi không thành công có thể bán sắt vụn dễ hơn :3dquaytay:

Hạng C
21/6/14
901
381
63
Sài Gòn
một dự án táo bạo. rất tốn kém và cần nhiều kiến thức chuyên môn khác nhau. trên thực tế có rất nhìu bác nông dân đã tự chế tạo ra máy móc, nhằm giúp ít cho công việc của mình. và đã thành công.
e không có chuyên môn gì giúp bác, chỉ biết ủng hộ bác bằng bàn phím thôi. chúc bác được nhìu ae giỏi chuyên môn ủng hộ và góp ý:3dtanghoaheo:

• Like
Reactions: 123xe
Vui confirmed
Hạng D
9/7/09
1.265
373
83
garagevui.com
Thân chào bác 123xe bác lên garage em giao bác 1 xe ( vì công nghệ em thật lòng ủng hộ) đang hoạt động bình thường ,biển số mới có thể đi xa vài nghìn cây mong bác ghé em .Như thế này thì VN sẽ có nhiều tiềm năng phát triển về công nghệ oto.:3dgoidien:

• Like
Reactions: 123xe
Tập Lái
18/6/08
49
1
6
Thím lấy xác con ba gác máy đi làm cho dễ và giá cũng rẻ khi không thành công có thể bán sắt vụn dễ hơn :3dquaytay:

Em tính sang Cam hoặc Lào làm con xe tử tế về, tháo biển, tháo máy (bán, hoặc để đó lắp lại sau nếu cần). Cách này có tiết kiệm mà lại được xe tốt không ta. Trong giai đoạn thử nghiệm chưa cần đăng kiểm , nên không quan tâm vụ biển nước ngoài , liệu như vậy có OK không? Không thành công lại mang về Lào, giá trị trở về như cũ.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
18/6/08
49
1
6
Thân chào bác 123xe bác lên garage em giao bác 1 xe ( vì công nghệ em thật lòng ủng hộ) đang hoạt động bình thường ,biển số mới có thể đi xa vài nghìn cây mong bác ghé em .Như thế này thì VN sẽ có nhiều tiềm năng phát triển về công nghệ oto.:3dgoidien:

Hay quá, sáng mai em gọi cho bác nhé.

Tập Lái
18/6/08
49
1
6
Chào bác GarageVui, sáng nay vừa gọi cho bác. Em ở HN , hơi xa chỗ bác, nên phải hỏi thêm thông tin từ bác trước. Bác cho em hỏi mấy xe mà bác đang có trong Garage là xe của hãng nào, loại gì, đời năm nào. Cám ơn bác.