Hạng D
7/3/11
1.608
4.355
113
Sài Gòn
Đầu tiên, nhân dịp năm mới em kính chúc các bác nhiều sức khoẻ và thịnh vượng.
Nằm vùng trên box du lịch lâu nay, từng theo dõi sát sao những chuyến đi xuyên Việt, xuyên nửa Việt..của các bác, nhất là rất hâm mộ bác man_of_cars…Ấp ủ đã lâu, nhân Dịp Tết này thu xếp được thời gian nghỉ Tết kha khá, em và bà xã đã mạnh dạn lên kế hoạch đi nửa Việt, theo cung đường QL 14 đến Đà Nẵng và vòng về SG theo QL1A dọc biển miền Trung.

Đây là lịch trình của em, lịch trình này tham khảo rất nhiều từ các chuyến đi của các bác, nhất là bác man_of_cars ^^
Chuyến du xuân 7 ngày – 6 đêm, xuyên nửa Việt cùng Mitsubishi Outlander 2.0
Ngày 1: SG – Kontum (577 km)
  • Tham quan & ghé thăm: Dak Mil ghé chơi nhà ông anh, Thác Dray Nur, làng Café Trung Nguyên, Biển Hồ (Gia Lai)
Ngày 2: Kontum – Đà Nẵng (300km)
  • Tham quan & ghé thăm: Nhà thờ gỗ, cầu Kon Klor, Cột mốc ngã ba Đông Dương, cửa khẩu Bờ Y, khu du lịch núi Thần tài (ĐN)
Ngày 3: Đà Nẵng – Hội An (60 km)
  • Tham quan & ghé thăm: Bà Nà Hills, bãi biển An Bàng, phố cổ đêm Hội An
Ngày 4: Hội An – Bình Định (287 km)
  • Tham quan & ghé thăm: làng Bích Hoạ Quảng Ngãi, bãi biển Rạng ăn trưa ở Quảng Nam
Ngày 5: Tham quan những nơi trong Bình Định
  • Tham quan & ghé thăm: Kì Co, Eo Gió, FLC Safari
Ngày 6: Bình Định – Cà Ná (340km)
  • Tham quan & ghé thăm: nhờ thờ Mằng Lăng, Gành Đá Đĩa, bãi Xép – phim trường Hoa vàng trên cỏ xanh, biển Đại Lãnh
Ngày 7: Cà Ná – SG (320 km)
  • Tham quan & ghé thăm: Bàu Trắng, Phan Thiết, về SG dấu yêu
Tổng hành trình: gần 2.000km
Tổng tiền xăng dầu: 3.400k. Trung bình xe em ăn xăng 8L/100km
Vị chi xe em đâu đó: tốn 1.700 VND/1km, (em chạy kiểu thoải mái ko để ý xăng lắm, thống kê cho vui thoai)
Tổng tiền phí đường bộ: (sẽ update)
Em sẽ bỏ qua mấy cái tổng tiền khách sạn, ăn uống, phí tham quan vì mọi gia đình có mức chi tiêu khác nhau. Em chỉ tổng những thứ chung chung

Do hơi nhiều và dài, cũng như sau Tết công việc cũng đang dồn, nên em sẽ ráng update nhanh nhất có thể, cám ơn các bác đã ghé xem nhe ^^

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
9/2/17
226
272
63
Thích quá bác ơi, bác review chi tiết cho em thèm nhá :D

• Like
Reactions: Alves
Hạng D
5/5/15
1.242
4.461
113
Hurah... chào anh Alves, em hâm mộ anh lâu lắm rồi. Hóng anh tiếp! :p:p:p:p:p

P/s: bữa nào gặp anh nhớ cho em xin chữ ký nha.:D

• Like
Reactions: Alves
Hạng D
7/3/11
1.608
4.355
113
Sài Gòn
Máy 2.0 mà 8l/100 km đg đèo - cao tốc .... quá ngon
Em chạy thế mà còn bị mấy bác trong hội la là chân to,mấy bác ây đi ít hơn

Thích quá bác ơi, bác review chi tiết cho em thèm nhá :D
Hôm nay em sẽ tranh thủ post thêm
Hurah... chào anh Alves, em hâm mộ anh lâu lắm rồi. Hóng anh tiếp! :p:p:p:p:p

P/s: bữa nào gặp anh nhớ cho em xin chữ ký nha.:D
Anh lại chọc em hehe

:rolleyes: bác cho em xin 500đ hình với . Táo bón lâu quá ae mong chờ
Vâng, em tiếp đây, hôm qua bị lôi đi tiếp khách từ trưa, nên em ko post được

Hạng D
7/3/11
1.608
4.355
113
Sài Gòn
Ngày 1: SG – Kontum (577 km)
  • Tham quan & ghé thăm: Dak Mil ghé chơi nhà ông anh, Thác Dray Nur, làng Café Trung Nguyên, Biển Hồ (Gia Lai)
Hành lý chất đầy xe, do nhà có 2 nhóc nên hành lý hơi lỉnh kỉnh vì phải chuẩn bị chu đáo cho 2 nhóc, kể cả xe đẩy cũng phải mang theo. Chứ ẵm bồng mang vác nhiều quá cũng đuối người lớn, người nhỏ thì mất vui. Cơ bản hành lý em chia ra như sau:
  • Một balo to bao gồm những thứ dùng hàng ngày, tới khách sạn là phải xách xuống gồm: đồ áo ngủ, vệ sinh cá nhân, đồ điện sạc, thuốc men, thuốc trị muỗi…cho hết vào 1 balo
  • Một balo đồ bơi: gồm đồ bơi, khăn, dầu gội…tới chỗ nào cần tắm thì xách balo này
  • Một balo bự đầy: đồ ăn, bỉm, sữa…cái này dự phòng, và sang dần dần sang 1 balo nhỏ hơn để ngăn ghế giữa của hàng sau, hết thì lấy thêm
  • Một thùng đá nhỏ, có 2 cục đá làm lạnh Coleman để ướp đồ uống và đồ ăn dọc đường
  • Quần áo thì chia theo ngày, tới đâu thì xách xuống từng bọc quần áo cho cả nhà tới đó. Đồ dơ thì gom vào 1 bao to, để trên xe.
Nhờ chia ra như vậy nên sẽ đỡ mất thời gian tìm đồ ở mỗi chặng, cũng như là ko cần phải vác tất cả xuống từng chặng. Xác định điểm đến cần gì thì lấy từng đó thôi.

Do ngày đầu đi khá xa gần 600km nên em phải tranh thủ dậy từ rất sớm, khi cả nhà còn đang ngon giấc. Chuẩn bị đâu đó xong xuôi, đốt nhang cho ông bà tổ tiên phù hộ. Mang vác 2 nhóc xuống xe cho ngủ tiếp. Đúng 4h sáng làm 1 lon Monster cho tỉnh táo và Cả nhà selfie cái, để kỷ niệm...let's goooo

Bốn giờ sáng, mùng 3 Tết đường phố SG vắng vẻ, ta cứ bon bon đi. Người bạn đồng hành là smartphone với google map luôn mở. Bắt gặp các bạn trẻ cũng dậy sớm đi phượt, áo phản quang, bảo vệ chỉnh tề. Lái xe an toàn các bạn nhé

Chẳng mấy chốc xe đi qua Bình Dương, vượt tiếp Bình Phước ra QL14. Em luôn tung thủ, trong thành phố thì đi đúng 50 hoặc 60 (tuỳ có con lươn cứng hay ko) cho an toàn vì xe máy ban đêm qua lại rất bất ngờ và XXX cũng hay me, ngoài khu dân cư thì mát ga 1 xíu cũng được :p

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
7/3/11
1.608
4.355
113
Sài Gòn
Đi 1 hồi thấy 1 rừng cây lá kim, chắc là tới khu vực vùng cao thời tiết lạnh rồi đây. Quang cảnh thì quá tuyệt vời. Dừng xe nghỉ chân xả hơi và làm vài tấm ghi dấu thôi. Cảnh đẹp quá đẹp, ko chụp hơi uổng

Chỉnh sửa cuối: