Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Chuyện tế nhị khó nói...

Hạng D
4/10/15
1.429
2.505
113
36
Hi hi, đặt tít hấp dẫn tí để nhờ các bác vào giải ngố giúp em một chuyện: em ko tài nào mở nổi ốc bánh xe, ko biết các bác mở bằng cách nào, có dễ ko? Em coi trên utube thấy nhiều clip nữ làm khá nhẹ nhàng, còn em gồng hết sức vẫn ko mở được 1 con ốc :confused: Ko biết có phải do mỗi lần vá xe thợ toàn siết ốc bằng tay khoan nên nó chặt hơn bình thường ko? Em tính chạy ra tiệm nhờ nó tháo hết ốc các bánh ra, xong em tự vặn lại bằng tay, các bác thấy vậy có hâm hâm ko? Tại em tính làm chuyến đi dài, lỡ bể bánh xe, có bánh dự phòng mà ko thay được thì nhọ quá o_O

Hạng D
15/12/13
1.350
1.492
113
Hi hi, đặt tít hấp dẫn tí để nhờ các bác vào giải ngố giúp em một chuyện: em ko tài nào mở nổi ốc bánh xe, ko biết các bác mở bằng cách nào, có dễ ko? Em coi trên utube thấy nhiều clip nữ làm khá nhẹ nhàng, còn em gồng hết sức vẫn ko mở được 1 con ốc :confused: Ko biết có phải do mỗi lần vá xe thợ toàn siết ốc bằng tay khoan nên nó chặt hơn bình thường ko? Em tính chạy ra tiệm nhờ nó tháo hết ốc các bánh ra, xong em tự vặn lại bằng tay, các bác thấy vậy có hâm hâm ko? Tại em tính làm chuyến đi dài, lỡ bể bánh xe, có bánh dự phòng mà ko thay được thì nhọ quá o_O
Bác kiểm tra đúng chiều mở ra không? Nếu đúng ...thì tìm 1 đoạn ống týp ( ống nước ) có lỗ vừa với cờ lê làm tay đòn nối dài để mở cho dể, chứ thông thường mở cũng dể mà :)

• Like
Reactions: No[2]
Hạng D
8/5/16
2.226
5.956
113
Lựa thế đứng lên tay cờ lê nhún nhún mấy phát! Trừ khi bác nhẹ cân quá thì goi trợ giúp thoai :D

• Like
Hạng D
4/10/15
1.429
2.505
113
36
Đứng lên đạp em thấy ghê quá, vì em nghe nói có người đứng đạp bị nó bật ra đập gãy ống quyển +_+

Hạng C
7/10/19
918
1.366
58
44
Bác mua cái bơm Michelin bỏ vô cốp mềm thì bơm lên chạy tới chổ vá cho lành, còn trường hợp không bơm dc thì cũng hiếm xảy ra

• Like
Hạng F
29/10/16
11.581
22.200
113
Pháp
Đứng lên đạp em thấy ghê quá, vì em nghe nói có người đứng đạp bị nó bật ra đập gãy ống quyển
Clé đó made in china mà thôi, chứ nhà sản xuất họ đã nghĩ rồi

Cách thức mở bánh xe thì cũng như các bạn trên đã viết, khác một điều là không nên để con đội ngay, mở nhẹ các con ốc (unlock/débloque) sau đó mới dùng đội nâng lên, Tôi thường dùng cây hình thập

Hay

Có tay đòn có thể kéo ra dài được.

Thân!

• Like
Hạng D
4/10/15
1.429
2.505
113
36
Bài này đã gần 3 năm rồi :D Em đã tự trang bị đồ bơm, bộ đồ vá xe (vá tạm), mười mấy con ốc đủ cỡ + băng lụa. Đúng là thường cán đinh hay cái gì tròn thon nhọn thì xì hơi từ từ chứ ko đến nỗi xẹp liền, bơm tạm chạy tìm chỗ vá. Còn xui quá bị rách thì phải gọi vá ép lưu động.
Và từ đó tới giờ em vẫn chưa tự tháo nổi một cái bánh xe nào :)

• Haha
Reactions: Tyrant
Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Bài này đã gần 3 năm rồi :D Em đã tự trang bị đồ bơm, bộ đồ vá xe (vá tạm), mười mấy con ốc đủ cỡ + băng lụa. Đúng là thường cán đinh hay cái gì tròn thon nhọn thì xì hơi từ từ chứ ko đến nỗi xẹp liền, bơm tạm chạy tìm chỗ vá. Còn xui quá bị rách thì phải gọi vá ép lưu động.
Và từ đó tới giờ em vẫn chưa tự tháo nổi một cái bánh xe nào :)
Bác tự đào mộ à! Đi đường muốn nhanh và tiện cả cho nữ, là mua 1 chai foam vá khẩn cấp, ăn đinh xì lốp cứ cắm đầu vòi bơm hơi hết chai 30 giây, theo khuyến cáo chạy được dưới 60km/h, có thể đi vài chục km đến tiệm thay. Chai này đi đường xa lúc nào tôi cũng có sẵn, tiện nhất là khi ban đêm, đèo núi cần giải quyết nhanh.
Còn thay lốp bình thường thì lão 65 tuổi, ốm 50kg vẫn thay đơn giản lốp xe Suv, pickup chứ kể gì xe con.

• Like
Reactions: No[2] and Osin
Hạng F
29/10/16
11.581
22.200
113
Pháp

Cách chửa đinh đâm vào lốp, (kg nên áp dụng bên hông nha) dành cho các bác thích dọc phá và đi xa. không đắt lắm

Ngoài ra

Thủ chai nầy trong xe (xài 1 lần thôi nha)

• Love