Tập Lái
2/4/07
23
0
0
53
Làm cái tiêu đề topic như vậy để các pác chịu khó đọc rồi giúp em chút kinh nghiệm.
Em mới múc được con Accord90, mở cốp sau lên thấy một đống bugi-->phát hoảng. Vậy cho em hỏi lúc mình đang cưỡi em nó nếu có một hoặc 2 bugi chết thì hiện tượng nó thế nào. Nôm na là hiện tượng máy móc như thế nào để nhận biết vừa bị cháy bugi.
Mong nhận được kiến thức từ các pác. Em xin cảm ơn trước.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
RE: Chuyện về cái Bugi (thời Bảo Đại ở truồng)

1 bugi chết thì xe giật kinh phong ở tua máy thấp, 2 bugi chết thì máy chết lun

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Xe đang chạy,nếu chết 1 bugi máy sẽ yếu hơn,xe chạy cà giật,tiếng máy không được(tròn)như bình thường.Để nổ ralenti,máy rung nhiều.Bác rút từng sợi dây bugi ra để kiểm tra(xong chụp lại).Quan sát sợi nào bị rút mà tình trạng máy không thay đổi là bugi đó chết.Bình thường lúc tốt,bác thử rút 1 dây bugi,để xem cho biết hiện tượng"bỏ máy"là như thế nào cho có kinh nghiệm..!

Tập Lái
2/4/07
23
0
0
53

Cám ơn các pác

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

Bác rút từng sợi dây bugi ra để kiểm tra

vụ này phải làm thật cẩn thận nhe bác, nên đeo găng tay, nắm ngay đầu chụp bugi mà giật ra, không nắm sợi dây để giật vì dễ làm đứt luôn.

bị điện bugi giật cũng ... nhớ đời lắm :)

Hạng D
22/7/06
3.793
1.367
113
Kiên Giang

Bugi xe honda giật còn tê tay nưã bugi xe hơi giật như thế nào nhỉ:D[:'(]:D

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Trích đoạn: thanh_VLXD

Bugi xe honda giật còn tê tay nưã bugi xe hơi giật như thế nào nhỉ:D[:'(]:D
Cũng không khác nhau nhiều đâu bác.Trừ người có tiền sử bệnh tim,chưa thấy ai bị điện bugi giật mà chết cả,thường là quăng bugi cái vèo...(có thể có mùi khét và 1 chấm cháy da bé tí do cao thế đánh vào),rảy rảy tay vài cái là có thể tiếp tục công việc,có điều cẩn thận hơn trước..!

Hạng F
14/9/04
9.900
27.091
113
Q3

Dưng mà mới mua xe mà thấy 1 đống bu gi sơ cua như thía kể cũng hơi buồn bác râu chim nhể :D

VETERAN
15/3/05
731
10
0
Cà Mau

Nhưng cái cốt lõi là phải khắc phục tình trạng chết bugi thì mới an tâm được khi đi đường xa bác ui!

chết bugi phần nhiều là do nhớt xộc vô buồng đốt , mà lỗi thông thường là do bộ bạc, Piston hoặc Gít Xupap!

bác thử mang tới Tam Tiến cho các bác ấy chẩn bịnh nặng nhẹ ra sao?!

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

em đọc từ trên xuống dưới mà vẫn chưa thấy ai ở truồng cả :D:D:D