Các bác đã từng lắp loa subwoofer điện cho xe của mình chưa?

• Đã từng lắp

Bình chọn: 16 32,7%
  • Chưa lắp

Bình chọn: 16 32,7%
  • Sẽ lắp

Bình chọn: 17 34,7%

• Total voters
    49
Hạng C
8/10/17
684
2.179
93
[Clip] Loa sub điện - khởi điểm cho việc độ âm thanh xe hơi; giá từ 2-10 triệu đồng

Độ loa subwoofer (loa siêu trầm) là một trong những cách chơi căn bản nhất và có thể coi là khởi điểm cho việc độ âm thanh xe hơi. Loa subwoofer sẽ mang đến hiệu ứng âm thanh tốt hơn ở những âm trầm và siêu trầm; vốn dĩ hệ thống âm thanh theo xe khó thể hiện được. Loa sub có 2 loại gồm sub điện và sub hơi. Trong đó sub điện dễ chơi hơn vì nó có giá thành hợp lý, tích hợp sẵn âm-ly, thiết kế gọn gàng, dễ lắp đặt,… Ở clip lần này, em sẽ nói về sub điện trước, hẹn nói về sub hơi trong một clip khác.[pagebreak][/pagebreak]

Giá của các loa sub điện trên thị trường hiện tại dao động từ khoảng 2-10 triệu đồng. Tuy nhiên những chiếc loa sub điện có giá tầm 2-3 triệu thường là hàng không có thương hiệu và chất lượng không thực sự tốt. Những loa mang thương hiệu Infinity hay JBL hoặc một số hãng khác thì có giá từ 5-10 triệu đồng.

[Clip] Loa sub điện - khởi điểm cho việc độ âm thanh xe hơi; giá từ 2-10 triệu đồng

Có 2 loại loa sub điện phổ biến là gắn gầm ghế và gắn ở khoang hành lý. Với những xe sedan thì có thể gắn loa sub cả dưới gầm ghế hoặc khoang hành lý phía sau. Tuy nhiên nếu quyết định gắn ở khoang hành lý thì các bác nên chọn loại có công suất lớn một chút để có hiệu ứng âm thanh tốt vì có sự ngăn cách với khoang lái. Với xe SUV 7 chỗ thì không gian khoang hành lý hơi hạn chế, tốt nhất là các bác chọn loại gắn dưới gầm ghế cho nó gọn gàng.

Thời gian lắp đặt loa subwoofer điện rơi vào khoảng 2 tiếng đồng hồ, các bác có thể mang xe đến các cửa hàng để gắn và chờ lấy xe luôn.

Có một số bác cho rằng loa sub điện không có giá trị gì về mặt chất lượng âm thanh. Tuy nhiên theo suy nghĩ của em thì chủ yếu là do các bác đang nghe những hệ thống tốt rồi nên tai của các bác có sự đòi hỏi cao hơn. Với em, nếu những hệ thống âm thanh zin trên những chiếc xe phổ thông được gắn thêm sub điện thì chắc chắn sẽ có sẽ cải thiện về âm thanh với âm trầm tốt hơn, dày hơn và mạnh mẽ hơn. Đặc biệt nếu chủ nhân thích những thể loại nhạc điện tử hay nhạc dance thì có thêm loa sub thì nghe sẽ đã hơn.

Mời các bác chia sẻ tiếp về vấn đề này. Có nên lắp đặt loa sub điện cho xe hay không? Và các bác đã nâng cấp món này cho xe của mình chưa?

Hạng B2
19/2/12
443
555
93
Em là người thích nghe nhạc khi lái xe và em có thắc mắc là gắn thêm loa sub như này có ảnh hưởng gì đến hệ thống điện của xe không?

Hạng C
19/12/16
636
402
63
32
Sub mà mỏng dính vậy ko biết chất lượng ra sao. Mình chạy xe ko có nhu cầu thưởng thức nhạc lắm. Bởi vì quá căng thẳng rồi. Chỉ nghe nhạc nhẹ, radio chống buồn ngủ.
Thưởng thức nhạc phải ban tối trước khi ngủ, tâm trí ko lo lắng tính toán j

• Like
Reactions: PhuongOS2015
Hạng D
18/9/15
2.405
2.774
113
JBL, Harman có nhiều loại đấy. Không phải cái nào cũng giống cái nào đâu. Nhất là ở Vn, phải rành thì mua đc đồ tốt.

Hạng D
29/6/15
4.910
15.749
113
39
Em là người thích nghe nhạc khi lái xe và em có thắc mắc là gắn thêm loa sub như này có ảnh hưởng gì đến hệ thống điện của xe không?
Có!
Dây điện sẽ nhiều lên
Hết.
JBL, Harman có nhiều loại đấy. Không phải cái nào cũng giống cái nào đâu. Nhất là ở Vn, phải rành thì mua đc đồ tốt.
Chuẩn
Sub mà mỏng dính vậy ko biết chất lượng ra sao. Mình chạy xe ko có nhu cầu thưởng thức nhạc lắm. Bởi vì quá căng thẳng rồi. Chỉ nghe nhạc nhẹ, radio chống buồn ngủ.
Thưởng thức nhạc phải ban tối trước khi ngủ, tâm trí ko lo lắng tính toán j
A để cho shop làm ăn với chớ.

Hạng B2
13/2/15
280
258
63
50
Các bác cho hỏi xe em k có USB, k có blutooth ...có người nói mua 1 cái cục kết nối đc blutooth cắm vào chỗ mồi thuốc... các bác có biết vụ này chỉ giùm em nhé. Cảm ơn nhiều.

Hạng B2
6/7/09
168
113
43
Nghe bên otofun nói gắn Blaupunkt xlf 180 nghe tốt hơn Alpine? Bác nào trải nghiệm chưa?