Hạng D
26/7/08
1.920
57.363
113
Có anh nào dùng máy hút bụi lau nhà Xiaomi chưa ạ

Em tính mua con này cho bố mẹ e, thấy đầy đủ chức năng, có anh nào xài con này hoặc model khác của Xiaomi chưa thì cho em cái review ạ, có bị phốt gì dở hơi ko ạ? Việc lập bản đồ tường ảo hay khả năng chống kẹt khi di chuyển có dễ dàng ko? Vì nhà các cụ thì mấy a cũng hình dung được chút, bàn ghế nó cũng kiểu cổ, ko phải kiểu hộp hiện đại, em cũng hơi lo vụ bị kẹt trong các chân bàn ghế...

Hạng B2
11/8/11
464
7.092
93
Chỉ bị kẹt khi ở nhà anh có nhiều khăn mềm và nhiều dây điện để dưới đất, anh đừng lo vụ chân ghế nó chui vào dc là nó ra được, riêng em không đánh giá cao chức năng lau nhà của tất cả các thể loại robot ( em chưa dc dùng loại có station riêng để lấy nước và xả nước) nhưng hút thì đáng tiền ( mở ngăn bụi ra mới thấy nhà toàn bụi mịn).

Hạng B2
15/8/15
118
3.041
94
Sài Gòn
Em đang xài hơn nửa năm con gen 2 vẫn khá ổn, hút ngon nhưng về lau nhà thì mình phải lau lại 1 lần chứ em thấy nó lau k sạch. Mà a xem thử nhà các cụ nếu để đồ đạc linh tinh dưới nhà nhiều quá thì hơi bất tiện ấy, chỉ nên là các đồ cố định để dễ cho nó vẽ map.

để em hiền
1/4/05
3.801
93.563
113
Con này rẻ hơn, ngon hơn nó thông minh lắm anh đừng lo kẹt hay rớt. Mà chơi màu đen chứ đừng xài màu trắng nhá. Dơ lắm.

Gấp đôi giá thì có con deboot, loại có cam nhận biết đồ vậy ấy. :)

để em hiền
1/4/05
3.801
93.563
113
Con mijia nó có hộp hút bụi và hộp hút bụi kèm chứa nước lau nhà. Anh chỉ phải xài 1 nút nhấn, anh gắn hộp hút bụi thì nó hiểu là chỉ hút, anh thay hộp có chứa nước và gắn giẻ thì nó hiểu là anh vừa hút vừa lau. Con roborock thì hộp nước dính với cái giẻ, tách biệt khỏi hộp chứa bụi, vậy mà gắn giẻ vô nó éo tự hỉu phải lau, phải chọn trên app chưa kể đã lau thì ... éo chịu hút. :) Con Mijia có lau nó sẽ đi khác kiểu chỉ quét, nó đi kiểu 2 tiến 1 lùi, khúc lùi nó sẽ hút rác do giẻ đùn lại. Còn con roborock gì thì nó cũng đi thẳng tưng, vậy là tri trét chứ lau gì anh @tuando nhỉ ?

21/9/11
1.663
31.379
113
Xài con Gen2 hơn 1 năm nay, thấy ổn, giải phóng sức lao động cho đàn ông rất nhiều.
Muốn lau nhà thì hút bụi cho sạch trước, sau đó mới để chế độ lau.
Mình nghị con này thích hợp nhất là căn hộ, còn nhà phố, có xe máy có đất cát và nước nôi chắc không ổn.
Nhà mình toàn hút và lau bằng con này, 1 tuần mới book giúp việc theo giờ lau 1 lần cho sạch.
Nên chọn con màu đen để va chạm cạnh tường bị trầy nhìn đỡ dơ hơn con màu trắng.

Hạng D
26/7/08
1.920
57.363
113
@chuongmed, vậy là con roborock mỗi lần muốn lau hoặc hút là phải set riêng biệt trên app hả anh, nó ko phải hút đến đâu lau đến đó hoặc hút xong tự động lau à?

Em tưởng loại hộp hút và nước riêng biệt thì nó nên có kiểu setting gì đó hay hơn chứ?

Đối với con Mijia, nếu gắn hộp hút bụi và nước + giẻ thì khi đó ngăn bụi hay ngăn nước có bé quá ko? Nhà bố mẹ em căn hộ khoảng 120m2, nói chung là cũng sạch sẽ lắm.

Con Mijia có chức năng lập bản đồ tường ảo hay dán giải tape tường ảo ko anh, em sợ nó kẹ dưới gầm giường thấp á.