Hạng B2
21/6/05
293
7
18
56
để xe cả tuần ko chạy, đem ra ko đề xe lên được ...
Kêu thợ đến xem có phải do bình yếu hay cục đề, nhưng ko phải ...sau cùng mới biết là do chuột cắn 1 số dây điện bên trong, bó tay ko mò ra cách để sửa được, đành phải nhờ xe cứu hộ lôi về hãng để test bằng máy .
Đang lo lắng, cắn 1 lần rồi nó sẽ cắn tiếp lần 2 lần 3...mấy bác có biết có cái máy nào đuổi chuột ko nhỉ ? hay có giải pháp nào hữu hiệu thì tư vấn cho em

Last edited by a moderator:
Hạng B2
10/4/07
145
0
16
Thành phố Hồ Chí Minh
RE: có cách nào để phòng chuột cắn dây điện ?

Bác h.t.duong.

Vấn đề này nan giải. Xe 4B của em thì chưa bị lấn nào (Do hên, dù mình phó thác cho nơi giữ xe vì nhà nhỏ quá). Ngược lại, xe 2B để ở nhà thế mà lại bị. Hôm đó lấy xe ở trường về nhà, đề mấy lần mới nổ máy. Hôm sau lại thế nữa. ngày thứ ba thì ra khỏi nhà, máy xe im luôn. Mở banh xe ra thì thấy dây điên đứt. Truy tim thủ phạm với đủ ngón hình sự mới biết. Hoá ra, ở nhà thì không có mấy chú tí, mà chính mấy chú tí ở nơi để xe ở trường là thủ phạm. Chỗ đó ở gần cầu thang. Trước đó vài hôm, em lên xe rời trường. Đang chạy thì nghe nhồn nhột trong...ống quấn. Tưởng có con ...rết, em ngừng xe. Vừa đặt chân xuống đất thì 1 chú tí nhắt từ ống quần phóng ra. (May quá, nếu chậm một chút, chú ta lên cao nữa thì hỏng...em luôn) Chú ta đã chui vào xe rồi khi xe chạy, chú chui vào quần tìm chỗ... mát. Có lẽ chính chú này đã cắn đứt dây điện, nhưng dây chưa đứt rời hẳn, vài hôm sau mới rời ra. Em đổi chỗ dựng xe ở trường và từ đó, không bị nữa.
Theo em có lẽ nơi bác để xe có một gia đình họ Tí, hoặc xe của bác nằm ngay trên đường thiên lý của chúng. (Hình như xe của bác để gần mấy cây trong sân nhà hàng của bác thì phải).

Vậy bác thử để xe nơi khác xem sao.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Nỗi lo của bác cũng là nỗi lo của nhiều người khác.Nhưng bác cứ yên chí đi sắp có đợt tập trung dỉệt chuột trên diện rộng toàn TP này đó ,phen này bọn chuột sẽ biến hết
http://www2.thanhnien.com.vn/Xahoi/2007/5/21/193544.tno

Last edited by a moderator:
Tập Lái
11/3/07
39
2
8

Bác buộc cổ một chú mèo bên xe hoặc có thể ghi một băng catssete toàn tiếng mèo kêu, lúc nào khoá của xe thì bật lên. Em đảm bảo với bác hiệu quả cực kỳ cao

Hạng D
29/3/07
1.805
611
113
vnexpress.net

Bác vô siêu thị, mua vài cục long não cở bự, bỏ vào dưới nắp capo xe, em bảo đảm bác chẳng con chuột nào dám vào. Cái mùi đó em ngửi xong còn nhức đầu, nói chi bọn chuột. Em đã thử và rất ok, bọn chuột không dám bén mảng vào xe em nữa

Hạng B2
21/6/05
293
7
18
56

cách of bác chip nghe hay đó...
có lẽ em sẽ theo cách truyền thống, mua khoảng chục cục long não cỡ bự khổng lồ thả khắp nơi, kẹp vào mấy chỗ trống trong gầm xe, khoang máy...thử xem sao

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Trích đoạn: Chit

Bác vô siêu thị, mua vài cục long não cở bự, bỏ vào dưới nắp capo xe, em bảo đảm bác chẳng con chuột nào dám vào. Cái mùi đó em ngửi xong còn nhức đầu, nói chi bọn chuột. Em đã thử và rất ok, bọn chuột không dám bén mảng vào xe em nữa
Bác mua thêm vào miếng keo dán chuột dán vào những nơi có dấu chân: Con nào không sợ lông nảo cầm chắc chết vì nóng.:D

Hạng B2
18/7/04
275
4
18
Hà nội

Bác thử theo cách này xem sao:
Dùng bạt trùm xe trùm đến sát đất, dùng các con chặn để chặn lên bạt. Như vậy chuột muốn vào xe sẽ khó hơn (phải cắn thủng bạt), vì khó nó sẽ chọn các xe dễ leo lên ở xung quanh.

Nói vậy thôi, tôi nẩy ra ý này vì khi về nông thôn, thấy bà con nông dân hay dùng các tấm nilon để quây ruộng lúa chống chuột. Nếu làm vậy có hiệu quả, thì ta có thể áp dụng cho xe hơi.

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM