Hạng C
14/3/14
514
1.138
93
Như tiêu đề tôi bị bắn nguội tốc độ 55/40 (phạt 2,5c) ở Cần Thơ từ tháng 5/2014 tới giờ mới nhận được thông báo đi đóng phạt.
Nhưng hiện tại biển hạn chế tốc độ đã thay đổi từ 40->60.
Vậy có phải đi đóng phạt hay làm như thế nào nhờ các anh cho cao kiến ?
Cảm ơn các anh.

Hạng B2
4/10/12
468
588
93
Có cần đóng phạt lỗi quá tốc độ trong quá khứ khi hiện tại đã thay biển báo ?
Như tiêu đề tôi bị bắn nguội tốc độ 55/40 (phạt 2,5c) ở Cần Thơ từ tháng 5/2014 tới giờ mới nhận được thông báo đi đóng phạt.
Nhưng hiện tại biển hạn chế tốc độ đã thay đổi từ 40->60.
Vậy có phải đi đóng phạt hay làm như thế nào nhờ các anh cho cao kiến ?
Cảm ơn các anh.
Haha bác giống em. em mới đi đóng phạt ở Cần Thơ nè ngay địa điểm của bác luôn, cũng 55/40 hồi tháng 7 không bít camera có vấn đề không? Bác nên đi đóng để không khi phát lệnh chế tài thì xe bác không đăng kiểm, mua bán sang nhượng ...

• Like
Reactions: vioswhite and Kahn
Hạng D
25/2/11
1.765
1.424
113
47
Nguyên tắc hồi tố:
- Hành vi bị phát hiện trước ngày....... nhưng chưa có quyết định xử phạt thì áp dụng cái có lợi cho người vi phạm.
- Hành vi phát hiện trước ngày........ đã ra quyết định nhưng chưa chấp hành thì vẫn xử lý theo quyết định đã ban hành.

Hạng C
14/3/14
514
1.138
93
View attachment 202463
Haha bác giống em. em mới đi đóng phạt ở Cần Thơ nè ngay địa điểm của bác luôn, cũng 55/40 hồi tháng 7 không bít camera có vấn đề không? Bác nên đi đóng để không khi phát lệnh chế tài thì xe bác không đăng kiểm, mua bán sang nhượng ...
Đi đóng tiền ngu rồi anh.
Chủ yếu lập thớt để học hỏi thêm việc mình còn mù mờ thôi. Mà cũng chả hiểu sao gặp mấy người giống mình đi đóng phạt cũng toàn bị 55/40.
Thật trùng hợp.

• Like
Reactions: vioswhite
Hạng C
14/3/14
514
1.138
93
Nguyên tắc hồi tố:
- Hành vi bị phát hiện trước ngày....... nhưng chưa có quyết định xử phạt thì áp dụng cái có lợi cho người vi phạm.
- Hành vi phát hiện trước ngày........ đã ra quyết định nhưng chưa chấp hành thì vẫn xử lý theo quyết định đã ban hành.
Thì khi mình xuống họ mới mở cho coi hình ảnh vi phạm và kêu ra làm cái bản tường trình thừa nhận lỗi và cam kết không khiếu nại xong mới lập biên bản và ra quyết định xử phạt.
Vậy là họ không áp dụng cái có lợi cho người vi phạm đúng không anh ?

• Like
Reactions: vancondibo
Hạng D
17/8/14
1.920
2.229
113
Về lý thì bác chủ sai, nhưng để chứng minh cái lý đó là không đơn giản, do đó theo em bác chủ cứ cãi cái đã, tới đâu tới.

Hạng D
25/2/11
1.765
1.424
113
47
Thì khi mình xuống họ mới mở cho coi hình ảnh vi phạm và kêu ra làm cái bản tường trình thừa nhận lỗi và cam kết không khiếu nại xong mới lập biên bản và ra quyết định xử phạt.
Vậy là họ không áp dụng cái có lợi cho người vi phạm đúng không anh ?
Chưa ra Quyết định, có thể áp dụng nguyên tắc có lợi.
Cứ từ tốn trình bày là ok hết. Nhớ chụp ảnh khu vực đó đã được thay đổi theo hướng tăng (có lợi) vì hành vi đó đã không bị xử phạt theo thời điểm hiện tại.

• Like
Reactions: Air Bag and Kahn