Tập Lái
27/3/15
44
16
8
44
Xin chào các Bác thân mến. Chúc các Bác ngày cuối tuần vui khỏe và hạnh phúc, luôn có những chiến công hiển hách khi chiến đấu với xxx mà phần thắng luôn thuộc về các Bác.
Qua đây cho em hỏi một số vấn đề sau nhờ các Bác tư vấn giúp ạ.
Em là hộ khẩu tỉnh xuống SG kiếm cơm, em thấy ở tỉnh em và tỉnh bạn em có nhiều xe máy đời cũ chẳng hạn như Cup 50, Cup 86, DD70...., mà em thấy ở SG mình bây giờ lại thích xe đời cũ nên em muốn về quê mua lại và đem vào SG bán thì có được không?, có vướng pháp lý gì không? như vậy có hợp pháp không?cần phải làm những thủ tục gì?
Xin cảm ơn các Bác trước ạ.

Tập Lái
27/3/15
44
16
8
44
theo e biết thì chỉ làm thủ tục chuyển vùng thôi
Em muốn biết theo văn bản , quy định nào cụ thể để đúng thủ tục pháp lý ạ, mất công bỏ tiền mua của bà con ở quê đem vô xxx tịch thu hết thì em đói ạ

Hạng B2
25/3/15
117
69
28
50
Có bị ngược ko bác.Thường thi e thấy,người ta bán xe cũ về tỉnh.Còn mua xe tỉnh về tp chỉ là xe độc và hiếm.

Tập Lái
27/3/15
44
16
8
44
Có bị ngược ko bác.Thường thi e thấy,người ta bán xe cũ về tỉnh.Còn mua xe tỉnh về tp chỉ là xe độc và hiếm.
Dạ ở đây là xe đời cũ hay gọi là xe cổ ấy ạ như là xe honda cánh én, honda cup 50, honda cup81... chứ không phải xe đời mới bây giờ mà chạy tàn rồi đem về quê đâu ạ, ở quê bây giờ khá lắm ạ toàn chơi xe mới xe xin j chứ k như Bác nói đâu ạ.

• Like
Reactions: MapDauDinh
Hạng C
8/7/14
923
564
93
Chào bác chủ thớt. Theo kinh nghiệm it hỏi chơi xe cổ của em thì bác nên làm các việc sau ạh
1 nếu mua xe chính chủ thì dễ rồi. ( cái này có nhưng khó vì đa số tuổi thọ xe cao. Chủ xe cũng cao luôn nên viêc chính chủ cũng kg cần thiết)
bác xác định xe đó là thanh lý của công an hay xe cá nhân mua, thường có 2 loại cà vẹt. 2 mảnh và 1 mảnh như hiện nay. 2 mảnh rất dễ làm giả. Bác nên xác minh thông tin từ cơ quan chủ quản! Giấy 2 mảnh thì đại đa số là biển 3 số. Nếu xe là xe kg ăn cắp ăn trộm, kg phải xe thanh lý. Bác chỉ cần mua, người bán photo chứng minh hô khẩu. Công chứng càng tốt ạh. Sau đó bác mang cái đống đó về. Tự chủ xe mới mang hết toàn bộ giấy tờ cho quận nơi chủ xe mới ở. Làm theo thông tư 13. Vì thông tư 12 đã het hạn vào ngày 31/12/2014. Nên thông tư 13 nối tiếp. Thời gian để công an xác minh từ 30-60 ngày tuỳ xe. Vậy nếu xe ok hết. Kg kiện cáo là chủ xe mới có cà vẹt và bs mới. Chuc bác thành công. Vì em từng chơi xe cổ và làm như vậy rồi. Tiền kg tốn nhiều. Nếu rút dc hs gốc thì quá khoẻ. Nhanh gọn bác ah. Xe cổ dang lên giá lắm. Đặt biệt là 66-67-69-72. Cd50- cd 125- bently 50-70. Chúc bác thành công.

• Like
Reactions: conglythoinay