15/12/14
1.954
1.998
113
tphcm
Tất nhiên, phải mua đồ châu Âu luôn. Cái xe vài tỷ hay vai trăm thì cái ghế có 10-15 triệu tiếc gì? Cái e ko tưởng tượng nổi là tại sao người ta có thể tiếc 1 chút tiền vs mạng sống của con nít? Đến lúc có chuyện thì đổ tại số?
Ý em ở đây ko phải tiền bạc mà ở việt nam khi đi trong phố, xung quanh có xe máy, tiếng còi xe inh ỏi, đèn điện chớp liên tục nên trẻ nó ko chịu ngồi yên trên ghế. em đã mua ghế khi có em bé nhưng chỉ dùng đúng 1 lần.

Hạng C
28/8/16
559
358
63
Con đầu cho ngồi tới 5 tuổi.
Con thứ 2....ngồi lòng Mẹ và không chịu ngồi ghế.

Cái ghế cất trong tủ và vẫn còn mới tinh.

Tư vấn: tập bé ngồi ghế. Bình thường không sao nhưng khi có sự cố thì hối tiếc. Mong bác chủ suy nghĩ và quyết định.

MLB confirmed
Hạng B2
9/5/16
134
72
28
39
vì sự an toàn, luôn luôn là cần thiết. nhân tiện bác chủ thớt up luôn rổ giá sản phẩm các kiểu để AE có nhu cầu chọn lựa

Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
Với tốc độ trong phố dưới 50km/h và xung quanh có xe máy thì trẻ em việt nam sẽ ko bao giờ ngồi im, em đã mua ngay khi con em biết ngồi và dùng đúng 1 lần, từ đó em đem cho luôn.
Mua lúc biết ngồi là quá chậm rồi, sao cháu nó chịu ngồi :)
Em mua từ lúc cháu chưa đẻ, chỉ bế 1 lần duy nhất từ bv về nhà(do bà cháu yêu cầu) sau đấy từ newborn tuần đầu tiên đi đâu là đã cho ngồi nghế. Giờ cháu gần 3 tháng ngồi ghế là ngủ siêu ngoan :D

• Like
Reactions: Kahn Tran
Hạng B2
11/9/14
316
506
93
40
Nhà em đi đâu toàn cho con ngồi trong lòng mẹ để mẹ ôm, cái ghế đó có vẻ an toàn nhất và êm ái nhất
:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

Sai quá sai nha bác...Ngồi trong lòng mẹ là nguy hiểm nhất đó...

Còn về topic có nên mua ghế cho bé không...

Nếu muốn kỹ càng chắc cú...nếu bé nhỏ dưới 15 tuổi thì cho ngồi sau là được...

Trên 15 tuổi hãy cho ngồi ghế phụ...

Có cái topic ở đâu đó trong OS nói về tỷ lệ thương tật ở các ghế thì ghế sau an toàn hơn ghế trước...

• Like
Reactions: pack and bishamoon
Hạng B2
22/4/05
347
26
28
Cần thiết nha bác. nhà em cũng mới sinh cháu, giờ mới được gần 3 tháng nhưng đã cho ngồi ghế. Cảm nhận là rất an toàn cho trẻ vì trẻ ngồi chắc chắn ko bị rung lắc khi đi.
Người lớn cũng rất rảnh tay đỡ mệt. Đặc biệt là đi 1 mình cũng có thể kham được. Nếu ko có ghế thì để đưa bé đi đâu cũng phải có 2 người.
Đặc biệt nên luyện cho bé ngồi ghế từ bé, chứ lúc biết bò biết đi rồi mới luyện e là bé ko chịu ngồi.

Cùng suy nghĩ với bác này. Nhà em mua và cho bé dùng từ lúc 2-3 tháng, đến giờ là hơn 3 tuổi. Đúng là có cái ghế mà những lúc chỉ có 2 cha con đi xa hơn trăm cây số, hoặc lúc đi đường dài, 2 mẹ con nó cùng ngủ nhưng mình vẫn rất an tâm lái xe vì đã có ghế và seat bell giữ thằng bé.

Lúc mới mua ông bà còn la, sao để con ngồi 1 mình tội vậy. Nhưng mình vẫn kiên quyết tập cho ngồi ghế. Sau này thì ông bà mới nhận ra là ngồi ghế vừa khỏe cho người lớn không phải ôm giữ, đứa bé ngồi trong ghế cũng thoải mái và an toàn hơn nhiều.

Bây giờ đi xa hay gần trong thành phố vẫn sử dụng. Thằng bé quen rồi nên cứ lên xe là ngồi vào ghế, cài dây an toàn thôi.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
30/7/16
1.325
2.717
113
biết là an toàn bắc buot , nhưng tập không được biết làm sao . lên xe nào ói , ỉa ,khóc ,ca hát , đòi mẹ. đánh lộn với chị 2 ,1001 thứ . khổ quá .nên ra cao tốc em chạy co 80 kmh .

• Like
Reactions: comrang
Hạng D
27/6/13
2.442
1.206
113
Ý em ở đây ko phải tiền bạc mà ở việt nam khi đi trong phố, xung quanh có xe máy, tiếng còi xe inh ỏi, đèn điện chớp liên tục nên trẻ nó ko chịu ngồi yên trên ghế. em đã mua ghế khi có em bé nhưng chỉ dùng đúng 1 lần.

E nghĩ đó là vấn đề của cha mẹ thôi! Mọi sự giải thích đều bất hợp lý. Con nít dạy nó thế nào thì bít thế đó. Có lần bé nhà e ko chịu ngồi ghế, em lên xe đóng cửa nổ máy —> cho khóc 5p, từ đó trở đi ko bao giờ bật hàng

• Like
Reactions: nta139 and nthau8x