Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
6/1/11
30
6
8
upanh.com
Các bác cao nhân cho e hỏi tí, có trường hợp nào mà đất đã có giấy hồng nhưng không được cấp (hoặc dừng cấp) giấy phép xây dựng không ạ?
Em có lô đất đã có giấy hồng nhưng nghe bảo trong hẻm đó nhà nào có giấy phép rồi thì được xây, nhà nào chưa thì dừng cấp.
Em tìm hiểu thì trong quyết định 68/2010 thì có giấy hồng là được cấp giấy phép xây dựng.
Các bác cho em cao kiến với ạ.

Hạng D
21/12/08
2.695
45.113
113
ktgroup nói:
Các bác cao nhân cho e hỏi tí, có trường hợp nào mà đất đã có giấy hồng nhưng không được cấp (hoặc dừng cấp) giấy phép xây dựng không ạ?
Em có lô đất đã có giấy hồng nhưng nghe bảo trong hẻm đó nhà nào có giấy phép rồi thì được xây, nhà nào chưa thì dừng cấp.
Em tìm hiểu thì trong quyết định 68/2010 thì có giấy hồng là được cấp giấy phép xây dựng.
có:
1.trường hợp cấp rồi mà chưa xây, giờ gia hạn thì không còn phù hợp QH nên xem xét lại.
2. TH nằm hoàn toàn trong lộ giới nhưng là đất trống, nếu có nhà rồi thì xem xét sửa chữa hay cấp phép tạm (cam kết tháo dỡ kg đền bù).
bác nói giấy hồng e kg hiểu lắm, nhưng có lẽ đất bác kg có nhà. Lúc trước phù hợp QH, giờ kg phù hợp, lộ giới đường tăng lên... nên kg cấp nữa.
Đối với công trình, nhà ở nằm trong phạm vi quy hoạch lộ giới của các tuyến đường hiện hữu trong đô thị đã được phê duyệt và công bố lộ giới nhưng chưa có kế hoạch thực hiện mở rộng đường: được phép sửa chữa, cải tạo công trình, nhà ở nhưng không làm thay đổi kiến trúc, kết cấu hiện trạng cũ hoặc cấp giấy phép xây dựng tạm để xây dựng cải tạo công trình, nhà ở với quy mô bán kiên cố 01 tầng (trệt, tường gạch, mái tôn hoặc ngói). Nếu hiện trạng là đất trống, không cho phép xây dựng mới công trình, nhà ở; cho phép cải tạo lại hàng rào, cổng hiện hữu nhưng phải phù hợp với quy định về kiến trúc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
6/1/11
30
6
8
upanh.com
the kid nói:
có:
1.trường hợp cấp rồi mà chưa xây, giờ gia hạn thì không còn phù hợp QH nên xem xét lại.
2. TH nằm hoàn toàn trong lộ giới nhưng là đất trống, nếu có nhà rồi thì xem xét sửa chữa hay cấp phép tạm (cam kết tháo dỡ kg đền bù).
bác nói giấy hồng e kg hiểu lắm, nhưng có lẽ đất bác kg có nhà. Lúc trước phù hợp QH, giờ kg phù hợp, lộ giới đường tăng lên... nên kg cấp nữa.
Đối với công trình, nhà ở nằm trong phạm vi quy hoạch lộ giới của các tuyến đường hiện hữu trong đô thị đã được phê duyệt và công bố lộ giới nhưng chưa có kế hoạch thực hiện mở rộng đường: được phép sửa chữa, cải tạo công trình, nhà ở nhưng không làm thay đổi kiến trúc, kết cấu hiện trạng cũ hoặc cấp giấy phép xây dựng tạm để xây dựng cải tạo công trình, nhà ở với quy mô bán kiên cố 01 tầng (trệt, tường gạch, mái tôn hoặc ngói). Nếu hiện trạng là đất trống, không cho phép xây dựng mới công trình, nhà ở; cho phép cải tạo lại hàng rào, cổng hiện hữu nhưng phải phù hợp với quy định về kiến trúc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành.
Trường hợp 1 không phải bác ạ.
Của em là đất không có nhà, nghe bảo là thu hồi mã số hẻm.

@Bác Thang real: Hic, vậy là quy hoạch treo chờ đền bù hả bác. Cái giấy hồng nó như tờ giấy vụn sao, thế này ai dám mua đất nữa, kể cả có giấy tờ đầy đủ hả bác :(

Hạng D
21/12/08
2.695
45.113
113
ktgroup nói:
the kid nói:
có:
Trường hợp 1 không phải bác ạ.
Của em là đất không có nhà, nghe bảo là thu hồi mã số hẻm.

@Bác Thang real: Hic, vậy là quy hoạch treo chờ đền bù hả bác. Cái giấy hồng nó như tờ giấy vụn sao, thế này ai dám mua đất nữa, kể cả có giấy tờ đầy đủ hả bác :(
bác mún biết chắc chắn thì lên quận xin phiếu lấy thông tin quy hoạch, đề nghị cung cấp việc cấp phép xây dựng tại khu đất của bác.
QH kg có treo nhé :D, QH là định hướng, chỉ có dự án mới treo thôi. QH điều chỉnh thì ghê lắm :D.

Hạng B2
18/2/11
406
4
18
ktgroup nói:
- Trường hợp của bác: trước kia khu đất đó có quy hoạch là đât ở nên được phép chuyển mục đích sang đất ở và được cấp sổ hồng (sổ hồng theo nghĩa là đất ở); hiện nay quy hoạch thay đổi, khu đất ấy không còn là đất ở nữa vì thế bác có sổ hồng nhưng họ không cấp giấy phép xây dựng cho bác (nhưng họ có thể cấp xấy phép xây dựng tạm, giải tỏa không đền bù). Cũng ở khu ấy, những thửa đất hiện nay không phải là đất ở thì họ không cho chuyển mục đích sang đất ở và không cho xây nhà, dù xây nhà tạm.
- Bác mua đất có giấy hồng kèm theo chứ đâu có chỉ mua cái giấy hồng đâu. Vì thế khi bác mua đất ngoài việc có giấy tờ hợp lệ (có giấy hồng...) thì bác còn phải xem hiện nay khu đất ấy được nhà nước quy hoạch như thế nào....nữa chứ.

Tập Lái
27/4/12
25
0
0
37
bác nên lên chỗ quản lý đô thị mà xin cái giấy xác nhận quy hoạch đi. Nếu dính quy hoạch thì đừng mong xây dựng được --> chuẩn bị đền bù ( đến bao giờ thì không biết ). Nếu không dính quy hoạch thì cũng mất tiền ( ít hơn ) để bôi trơn cho cái giấy phép xây dựng hehe.

Tập Lái
6/1/11
30
6
8
upanh.com
Híc, em mua cách đây 2 năm, lên quận hỏi thì không có vấn đề gì. Bây giờ em đang muốn bán, thế này thì mệt rồi. Bán cũng không được, ở cũng không xong :((((
Cảm ơn các bác đã tư vấn, để em lên quận hỏi xem sao.

Hạng B2
18/2/11
406
4
18
ktgroup nói:
Híc, em mua cách đây 2 năm, lên quận hỏi thì không có vấn đề gì. Bây giờ em đang muốn bán, thế này thì mệt rồi. Bán cũng không được, ở cũng không xong :((((
Cảm ơn các bác đã tư vấn, để em lên quận hỏi xem sao.
Đất của bác nếu là sổ hồng thì vẫn xây dựng tạm được mà (xây được tối đa 5 tấm). Vài năm nữa biết đâu quy hoạch lại thay đổi.

Hạng B2
22/5/12
202
0
0
thang real nói:
Có giấy hồng mà kg được xây dựng đồng nghĩa với việc bác sắp có tiền,còn khi nào có thì có trời mới biết.:D
tiền mua thì 10đ còn tiền có thì 2đ

Status
Không mở trả lời sau này.