Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Từ khi có NĐ 171 quy định tại điểm c, khoản 5, điều 5 (mới nhất đang áp dụng):

5. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h;
b) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa tới mức vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 7, Điểm a Khoản 8 Điều này;
c) Vượt trong các trường hợp cấm vượt; không có báo hiệu trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép, [BCOLOR=#ff0000]trừ trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái[/BCOLOR];

Có nhiều ý kiến cho rằng k có lỗi vượt phải trên đường nhiều làn, ví dụ:
Trên CTTL không có chuyện phạt vượt trái hay vượt phải đâu. Bác chủ không cần phải bận tâm. Họ chỉ phạt khi Bác vượt quá tốc độ cho phép trên từng làn mà thôi.

Đường phân làn rồi thì quên cái lỗi vượt phải vượt trái đi nha mọi người.

Cao tốc thì không có định nghĩa " vượt phải ". Bác đi thế thì chuẩn rồi còn cô nàng kia có thể bị phạt vì chạy chậm quá dưới tốc độ cho phép, em nghĩ thế, hihihi

Tuyến đường đã phân làn thì không có khái niệm vượt phải nha bác!

Vượt phải chỉ xảy ra khi đường có 1 làn xe. Còn 2 làn thì cứ chuyển làn thôi. Đề nghị bác đọc lại nghị định 171 nhé.
Với lại với cao tốc LT-GD thì cứ làn nào trống ta đi. Nhiều khi em thấy mắc cười 1 đoàn xe nối đuôi nhau đi làn ngoài, khoảng cách rất sát nhau, xe trước mà thắng gấp cả đoàn sau lãnh đủ. Làn trong thì mỗi mình xe em phà phà 100 cây chuối.

Nhưng theo e vẫn có lỗi vượt phải trên đường nhiều làn, chỉ có là rất khó để xxx bắt lỗi này.
Chút e post tiếp để bàn luận cho ra vấn đề.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Hóng cái chút của bác cơ mà sao lâu thế ...

hehe, em mới đi công việc về.
Giờ hầu tiếp cạc bạc nhen.

Trước tiên phải xác định thế nào là vượt phải để tránh mỗi người phang 1 góc, thầy bói mù sờ voi.
Theo e vượt phải trên đường có nhiều làn đang bàn là hành vi "vượt...phía bên phải xe khác" được luật quy định. Nó có thể bao gồm các hành vi như:
1. vượt xe đang đi bên trái từ làn khác bên phải, tốc độ trong giới hạn quy định làn phải.
2. vượt xe đang đi bên trái từ làn khác bên phải, tốc độ vượt giới hạn quy định làn phải.
3. vượt xe đang đi bên trái từ cùng 1 làn, tốc độ trong giới hạn quy định và nhanh hơn xe bên trái (thường 4B vượt 2B).
4. vượt xe đang đi bên trái từ cùng 1 làn, tốc độ trong giới hạn quy định.

Chắc đến đây các bác vẫn thống nhất chứ nhỉ?

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
ND 171 chỉ nêu có 1 hành vi số 1 là vượt xe đang đi bên trái từ làn khác bên phải, tốc độ trong giới hạn quy định làn phải, khi đó việc vượt coi như hợp pháp, và không có chế tài cho hành vi này. Nói cách khác nó k được xem là hành vi "vượt phải" sai quy định pháp luật nên không bị phạt thì chính xác hơn.

Do vậy, mượn hành vi này để nhận định "không có lỗi vượt phải trên đường có nhiều làn" là cách hiểu sai, bị đánh tráo khái niệm. Chỉ khi nào tất cả các hành vi 1,2,3,4 nêu trên đều k bị xử phạt, khi đó ta mới có thể kết luận "không có lỗi vượt phải trên đường có nhiều làn".

Hạng C
19/8/12
750
362
63
32
TP HCM - Pleiku
ND 171 chỉ nêu có 1 hành vi số 1 là vượt xe đang đi bên trái từ làn khác bên phải, tốc độ trong giới hạn quy định làn phải, khi đó việc vượt coi như hợp pháp, và không có chế tài cho hành vi này. Nói cách khác nó k được xem là hành vi "vượt phải" sai quy định pháp luật nên không bị phạt thì chính xác hơn.

Do vậy, mượn hành vi này để nhận định "không có lỗi vượt phải trên đường có nhiều làn" là cách hiểu sai, bị đánh tráo khái niệm. Chỉ khi nào tất cả các hành vi 1,2,3,4 nêu trên đều k bị xử phạt, khi đó ta mới có thể kết luận "không có lỗi vượt phải trên đường có nhiều làn".
Bác quote em mấy lần, em biết chỗ này quan điểm mỗi người mỗi khác, bác có thể giải thích thêm cho hiểu 2 điều không:
1.Trường hợp 2, hành vi này gồm 2 hành vi đó là vượt phải trong TH 1 ( được phép) và quá tốc độ ( vi phạm). Có lẽ bác xem nó là vượt phải sai quy định đúng k ?, cá nhân e coi nó là quá tốc độ.
2. Trường hợp 3 và 4, có phải ý bác nói hai xe đang cùng làn và xe sau lách sang làn phải để vượt ? Vậy có thể xem nó gồm 2 hành vi là chuyển làn và trường hợp 1 ( hoạc 2 không) ? Vậy suy cho cùng phạt điều gì ?

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Bác quote em mấy lần, em biết chỗ này quan điểm mỗi người mỗi khác, bác có thể giải thích thêm cho hiểu 2 điều không:
1.Trường hợp 2, hành vi này gồm 2 hành vi đó là vượt phải trong TH 1 ( được phép) và quá tốc độ ( vi phạm). Có lẽ bác xem nó là vượt phải sai quy định đúng k ?, cá nhân e coi nó là quá tốc độ.
2. Trường hợp 3 và 4, có phải ý bác nói hai xe đang cùng làn và xe sau lách sang làn phải để vượt ? Vậy có thể xem nó gồm 2 hành vi là chuyển làn và trường hợp 1 ( hoạc 2 không) ? Vậy suy cho cùng phạt điều gì ?

kaka, sorry quote làm bác giựt mình.

về trường hợp 2, em đồng ý với bác là quá tốc độ, nếu k có việc chuyển làn k giữ khoảng cách an toàn. Như em đã post ở thớt có liên quan:
...Quan điểm của em ngoài các trường hợp được vượt phải theo luật,thì vượt phải là hành vi bao gồm tối thiểu 2 hành vi con sau đây:
1. từ làn trái chuyển vào làn phải (k đúng khoảng cách an toàn).
2. tăng tốc vượt qua xe làn trái, trên mức tốc độ cho phép làn phải,
3. trả lại làn trái sau khi vượt (k đúng kc an toàn).

khi có 3 yếu tố này kết hợp (tối thiểu 1+2, 2+3) thì đủ điều kiện để xử lý lỗi vượt phải. yếu tố 2 là điều kiện cần, 1 hoặc 3 là đủ.

Vì nếu chỉ có 2, thì phạt lỗi quá tốc độ. Nếu chỉ có 1 hay 3 thì xử lý lỗi k giữ khoảng cách an toàn.

Yếu tố xi nhan k ảnh hưởng đến lỗi này, có thể tách riêng 1 lỗi "chuyển làn k có tín hiệu".
http://www.otosaigon.com/threads/tr...g-va-co-bi-an-bien-ban-khong-a.8586774/page-4

Còn thớt này em chỉ cần chỉ ra 1 điểm chứng minh nhận định "không có lỗi vượt phải trên đường nhiều làn/cao tốc" là sai nên e chỉ đưa ra những trường hợp xxx sẽ bắt lỗi là đủ.

trường hợp 3,4 thì ta cứ xem như lỗi vượt phải trên đường k phân làn đi. Chắc lỗi vượt phải trên đường k phân làn thì ai cũng đồng ý rồi nhỉ? trường hợp 3,4 thì xe vượt trên cùng 1 làn, bất kể vượt quá tốc độ hay k thì đều dính.

28/3/13
2.339
1.769
113
Dạ! Em không có vượt .................. Em chỉ chuyển làn thui. :3dchongchong:. Tiếng Việt mình rất phong phú khôn khéo nhẹ nhàng sẽ thắng thui...................... Còn nếu tranh cãi từng câu chử sẽ bất phân thắng bại.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Thêm quote này để bàn tiếp:
Nhất trí luôn, em chỉ thêm vào tí là:
Không có chuyện chuyển làn không giữ khoảng cách an toàn hay chuyển làn vượt quá tốc độ bị biến thành "vượt phải"!

theo bác 4b phang 2b thì lỗi gì vậy?