Hạng B2
13/6/18
165
159
58
34
Nguyễn Duy Trinh, Quận 2
Có KT3, nhờ các bác tư vấn mua xe biển số thành phố

Chào các bác,

Do em hiện đang có con nhỏ nên tính sắm 1 chiếc bốn bánh để ra đường có chỗ che nắng mưa và đi cho an toàn. Em đang nhắm mua lại chiếc Ecosport đời 2018 bản số thành phố.

Nhưng ngặt nổi e chỉ mới có KT3 1 năm dù có nhà ở đây cũng lâu rồi. Nên bây giờ nếu mua thì không chuyển tên liền được mà phải đợi 1 năm nữa đủ thời gian để nhập khẩu.

Em muốn hỏi là giờ nếu mua công chứng uỷ quyền thì em cứ đi tạm để 1 năm sau có hộ khẩu đủ điều kiện sẽ sang tên sau thì có bị vấn đề gì không? Bác nào có kinh nghiệm trong chuyện này trả lời giúp em với ạ.

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Bác có thể sử dụng khẩu ở quê để đăng ký (nếu không quan trọng số biển...) khi có khẩu TP chuyển sau, để sau này cũng được nhưng sẽ gặp không ít khó khăn đó, như bác biết tại xứ ta họ thay đổi công văn nghị định luôn tục và cả chuyện mấy cô chú bên "hành" là "chính" nữa.

Hạng B2
13/6/18
165
159
58
34
Nguyễn Duy Trinh, Quận 2
Bác có thể sử dụng khẩu ở quê để đăng ký (nếu không quan trọng số biển...) khi có khẩu TP chuyển sau, để sau này cũng được nhưng sẽ gặp không ít khó khăn đó, như bác biết tại xứ ta họ thay đổi công văn nghị định luôn tục và cả chuyện mấy cô chú bên "hành" là "chính" nữa.
Em thì định lấy biển thành phố luôn, nếu giờ chuyển biển tỉnh rồi sau đó 1 năm có hộ khẩu thì xin chuyển biển về thành phố thì phải đóng thêm tiền ra biển phải ko bác?

• Like
Reactions: lamnk
Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Em thì định lấy biển thành phố luôn, nếu giờ chuyển biển tỉnh rồi sau đó 1 năm có hộ khẩu thì xin chuyển biển về thành phố thì phải đóng thêm tiền ra biển phải ko bác?
Đúng rồi bác. Nhưng chỉ là thay đổi địa chỉ do chuyển hộ khẩu => không phải mua bán nên không tốn nhiều đâu bác (khoảng vài trăm thôi). Nếu bác để theo dạng năm sau mới sang tên tính ra sẽ tiềm ẩn nhiều rủi ro.
Bác có thể tham khảo thông tư này về việc mua bán sang tên, chuyển hộ khẩu nhé:
https://luatminhkhue.vn/thong-tu-so-15-2014-tt-bca-quy-dinh-ve-dang-ky-xe.aspx

Hạng B2
18/7/04
316
1.533
93
Giờ chỉ còn cách bác mua xe ủy quyền qua tên bác, giữ biển số TP lại, sau này bác có hộ khẩu sang tên qua bác thôi, dễ mà có sao đâu.

• Like
Reactions: Phuonghaus
Hạng D
8/10/11
3.064
5.843
133
Một mua xe cũ hai nhờ người quen hộ khẩu city mua hộ rồi ủy quyền lại.

Hạng B2
11/7/17
103
61
43
HCM
Em cũng đang lăn tăn vụ này , nếu mua uỷ quyền thì cavet xe là tên em hay tên ng khác vậy các bác