Hạng B1
11/9/12
62
30
18
Chào các bác, em có trường hợp muốn xin vài ý kiến tư vấn kinh nghiệm của các bác:

Thời điểm này năm ngoái em có chút tiền tích góp, ban đầu định mua đất để dành đầu tư, có mấy khu em thích lắm mà không cố nổi nên đành thôi, chuyển sang mua một căn nhà vừa tiền hơn, cũng may mua theo nhu cầu ở thực nên dù giá cơ bản là ko tăng nhưng cũng ko đến nổi tụt như tụt quần như mấy chỗ đất ban đầu em định mua. Nhớ lại thời điểm năm ngoái có mấy chỗ em chỉ dám mơ ước vì không đủ tiền mua mà giờ có tiền mặt như năm ngoái thì tha hồ mà lựa chọn.

Mà dạo này ra ngoài thấy tình hình kinh tế còn khó khăn quá, thất nghiệp đầy đường, lãi ngân hàng chiều hướng còn tăng chưa biết khi nào dừng, thành phần đi vay ôm đất giờ như ôm bom, sắp hết gồng nỗi rồi, xả lỗ liên tọi. Mà giảm thì nó sẽ ảnh hưởng toàn thị trường nên dự báo căn năm ngoái em mua sắp tới cũng sẽ giảm theo xu hướng chung. Em nghĩ sớm lắm chắc cuối 2023 mới thấy đáy. Vậy nên em đang có ý nghĩ là hay giờ bán luôn cái căn hiện tại em đã mua (khi còn chưa bị mất giá quá nhiều), tạm thời chưa biết làm gì thì gửi ngân hàng lấy lãi. Đợi đến lúc thích hợp thì cầm cục tiền mà chọn chỗ ưng ý.

Ý kiến các bác thế nào??

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
3/6/16
707
1.281
93
Trước tiên bác phải đi hỏi xem có ai có nhu cầu mua nhà của bác không rồi hẵng tính tới việc ôm tiền làm gì. Vì thực tế bây giờ 1 người mua 1000 người bán. Tính cua trong lỗ vào thời điểm này là chuyện hết sức vô nghĩa.

Hạng F
3/10/15
9.835
12.099
113
1.000 thằng bán bán cho 1 thằng mua.
Trong khi 1 thằng mua đó cầm tiền chỉ bằng 1/1.000 của 1.000 thằng đã mua cái BĐS đó trước đây
Thế thì ai giải bài toán này hộ tôi với
Hay giờ tôi chỉ biết niệm câu thần chú "Cấn Văn Lực"!!!

Hạng C
5/3/14
875
1.910
118
Nói cho thực tế là giá bất cứ chủ nhà nào kỳ vọng nếu chốt từ tháng 7/2022 về trước thì có thể ( kể cả lõi trung tâm). Còn hiện tại min -15%. Qua vài tháng nữa còn giảm tiếp đến cuối 2025 mới là đáy.
Chu kỳ này còn tệ hơn 2010-1015

Hạng B2
25/10/18
133
1.907
93
41
Bác chủ cứ đăng bán cái nhà đó với mức giá bằng giá vốn cộng với lãi suất tiết kiệm xem sao. Bán đc thì tốt, không đc thì giữ đó cũng ổn. Việc dự đoán bds tăng hay giảm giá trong tương lai cũng chỉ có tính tương đối thôi, không có ai chắc chắn cả.

Hạng B1
14/12/22
91
241
33
Giờ này mới bán thì hơi khó bác, nếu bác tự tin nhà bác diện tích đẹp, đường vào ổn và giá hợp lí thì mạnh dạn rao. Bác tự rao trước để test thị trường và xem xem nhà bác có phải thuộc hàng hot không. Giai đoạn đầu sẽ hơi cực và không thoải mái, nhưng giúp bác có cái nhìn khái quát và biết làm gì.
Chứ em đi thực tế thì em thấy ng mua toàn đạp giá xuống không à, có vẻ bên mua và bán vẫn chưa gặp nhau được.

Hạng F
3/10/15
9.835
12.099
113
Giờ này mới bán thì hơi khó bác, nếu bác tự tin nhà bác diện tích đẹp, đường vào ổn và giá hợp lí thì mạnh dạn rao. Bác tự rao trước để test thị trường và xem xem nhà bác có phải thuộc hàng hot không. Giai đoạn đầu sẽ hơi cực và không thoải mái, nhưng giúp bác có cái nhìn khái quát và biết làm gì.
Chứ em đi thực tế thì em thấy ng mua toàn đạp giá xuống không à, có vẻ bên mua và bán vẫn chưa gặp nhau được.
Người bán hét giá cao, người mua đạp giá xuống. Còn thằng cò thì để giá trên cung trăng cho cả thằng bán và thằng mua nể.
Mới hỏi 1 nhà trên đường Lê Thánh Tôn, chủ la 800 triệu/m2, mình kêu 300 triệu/m2 mình đã đéo trả nổi.
Xong hỏi qua cò cũng căn đó, cò bảo ôi giá thị trường sẽ cỡ 1,3 tỉ/m2 bác ạ!!!
Còn Đồng Khởi thì chắc giá 2 tỉ/m2 không bớt.
Trộm nghĩ chắc những loại giá này chờ nước ngoài vào mua thôi.
Nghe bảo nước ngoài làm kinh doanh giỏi lắm, chắc nó bỏ 100 tỏi mua căn nhà mặt tiền ở VN rồi bỏ thêm 1.000 năm bán trà sữa gỡ lại.

Hạng B2
12/11/19
194
14.349
93
Nói cho thực tế là giá bất cứ chủ nhà nào kỳ vọng nếu chốt từ tháng 7/2022 về trước thì có thể ( kể cả lõi trung tâm). Còn hiện tại min -15%. Qua vài tháng nữa còn giảm tiếp đến cuối 2025 mới là đáy.
Chu kỳ này còn tệ hơn 2010-1015
Đất BL sao rồi chú

• Like
Reactions: Tommyteo
Hạng C
5/3/14
875
1.910
118
Đất BL sao rồi chú
Ít giao dịch hơn trước nhiều, rao giảm so với tháng 9 khoảng - 15%. Múc từ 2018-2021 đã x 3-6 lần thì giảm chưa ăn thua. Nói chung múc từ 2021 về trước và quy hoạch thổ cư bán kính 4km có tiền nhàn ôm cho chu kỳ 2025-2030 vẫn ngon hơn nơi khác nhiều.
Bđs phía Nam có 2 nơi đáng để đầu tư nhất cho 2025-2030 là Bảo Lộc và Phú Mỹ ( Brvt)