Hạng C
13/3/17
752
278
63
Có nên đánh bóng xe nhiều lần?
Chào các bác, em mới tham gia diễn đàn chưa lâu nay mạo muội hỏi các bác một vấn đề liên quan tới việc chăm sóc xe. Do nhà không có gara nên em gửi ở gara gần nhà, hôm nọ rửa xe em mới phát hiện ra thân xe có vết xước mờ, em nghĩ cái này là do trùm bạt gây nên,và điều này nghe nói 90% xe bị, vết này trải dài từ đường viền nóc trụ A ra sau trụ C,đường gân ở cánh của cũng bị,nhìn mờ rất xấu,lớp sơn không còn bóng cứ như xe cũ chạy lâu năm. [pagebreak][/pagebreak]
Xe em mới lấy 1 năm ít chạy, em mang ra đại lí Subaru vì trong đó có xưởng sơn luôn(chỗ em rất nhiều gara nhưng em vào thẳng hãng này làm), xe em bị xước một phần bên phải nên ra hãng Subaru họ free thử lấy lòng tin, làm mất khoảng 1h, xong thì e thấy cũng hài lòng và vết xước mờ đục đã hết tuy nhiên vẫn còn một số lỗi như bụi sơn, keo dính ở các ngách cửa không hết. Em vẫn lo là liệu đánh bóng như vậy có ảnh hưởng gì tới lớp sơn không và độ bóng bền được bao lâu, đánh bóng nguyên con chỗ này báo giá hết 800k liệu có ổn không các bác , tiện đây e xin hỏi luôn là ở vũng tàu có gara nào uy tín để làm việc này không ,cảm ơn các bác nhiều.

Last edited by a moderator:
Hạng D
1/7/16
1.009
4.865
113
Lớp Sơn + Lớp Bóng (ngoài cùng) ~ ~100um (0.1mm) tùy xe

Nếu bị trầy lớp bóng, vết trầy nhỏ chưa ăn sâu, đánh bóng tức là "mài" cái lớp bóng đi 1 ít để xóa các vết xướt nhỏ đi, tạo lại độ bóng.

Cứ đánh, đánh 1tg thì hết luôn => Đi sơn lại :)

Hạng C
12/8/16
727
587
93
32
Tất nhiên là có rồi, cái gì cũng vậy thôi bác, nhiều quá k tốt, càng đánh lớp sơn sẽ mất dần độ dày và chống chịu sẽ kém dần, theo em 1 năm bác mới nên làm định kì

Hạng D
4/11/13
4.177
2.144
113
Tùy sơn hãng nữa bác em thấy xe US với xe EU thì vô tư đánh xe Japan thì đánh nhẹ tay còn xe Hàn thì đánh vài bữa hết bóng lun

Hạng C
13/3/17
752
278
63
vâng, em cảm ơn các bác, em cũng đang lo như vậy, gửi xe gara không thể tránh khỏi được, đây cũng là nỗi buồn của không riêng cá nhân e, bữa em ra Subaru họ làm cũng nhanh và nói rằng xe mới nên đánh được khoảng 3 lần,em hiểu nôm na là đánh 3 lần đấy hết lớp bóng rồi đến lớp sơn,tới lớp sơn là sơn lại :(

• Like
Reactions: hoangvutuong
Hạng D
14/6/17
1.758
29.868
113
Có nên đánh bóng xe nhiều lần?

Xe Nhật, mua 2 năm, em bas nay cũng 4 chập, kết quả như hình.