Hạng C
17/12/20
597
561
93
32

Là món đồ thời trang không thể thiếu của nữ giới nhưng mức độ an toàn của giày cao gót khi lái ô tô lại cực kì thấp.

Giày cao gót là món đồ không thể thiếu trong tủ đồ của mọi cô gái trên thế giới nhưng đôi giày cực kì tôn dáng này không được các chuyên gia đánh giá cao khi lái xe. Bởi chiều cao gót tăng lên bàn chân người lái bị dồn vào vị trí yếu kém nhất để vận hành bàn đạp ga hoặc phanh.

Thiết kế phần gót nhọn làm điểm tiếp xúc giữa giày với sàn xe rất nhỏ, không ổn định. Việc bị trượt gót chân là hoàn toàn có thể xảy ra. Không có điểm tỳ thích hợp nên lực tác động từ phần mũi bàn chân xuống bàn đạp không đủ mạnh. Đặc biệt trong các tình huống khẩn cấp, người lái cần đạp phanh gấp.

Đi giày cao gót khi lái xe có phạm luật không ?

Ở một số quốc gia như Australia, đi giày cao gót khi lái xe ô tô không vi phạm pháp luật nhưng cảnh sát Australia vẫn có thể phạt tài xế nếu nhận thấy, người lái không thể kiếm soát chiếc xe theo ý muốn.

Tương tự, ở Anh, đi giày cao gót khi lái xe không bất hợp pháp, nhưng việc đi giày cao gót có thể khiến bạn bị buộc tội lái xe bất cẩn nếu đôi giày ảnh hưởng đến khả năng lái xe an toàn. Nếu bị cảnh sát dừng xe, lỗi này khiến bạn bị phạt tới 100 bảng Anh (gần 140 USD) và 3 điểm trên giấy phép lái xe. Trong những trường hợp nghiêm trọng hơn hoặc bị đưa ra toà án, cáo buộc có thể bị phạt tối đa 5.000 bảng Anh (gần 7.000 USD) kèm 9 điểm phạt. Thậm chí là lệnh cấm lái xe do tòa án áp dụng.

Tại Việt Nam, luật giao thông đường bộ không cấm phụ nữ lái xe mang giày cao gót. Tuy nhiên, không nên sử dụng giày này khi lái xe vì khó thao tác chân ga, chân thắng và dễ xảy ra hiện tượng nhầm chân ga. Thực tế đã có nhiều vụ tai nạn liên quan đến người lái là nữ và do mang giày cao gót khi lái xe.

Đi giày nào khi lái xe là phù hợp?

Cách giải quyết tốt nhất và đơn giản là bạn có sẵn một đôi giày đế bằng, chống trượt ở trong xe. Hoặc lái xe bằng chân trần khi thích hợp. Bạn có thể sử dụng khi lái xe và xuống xe dùng giày cao gót, cân bằng yếu tố thời gian và an toàn.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.499
21.746
113
Pháp
Vậy các bạn có suy nghĩ ở các nước phương tây phụ nữ họ lái xe đi làm thế nào, 99,99% đi xe 4B, số sàn // tự động. rất nhiều nàng vẩn mang giày cao gót như thường.

Nhưng đồng ý với chủ thớt, VN là một trong những quốc gia nên áp dụng và suy nghĩ điều nầy. Thân !

Hạng C
7/10/19
918
1.365
58
44
Xin thưa nước ta không cấm thì được phép làm nhé. Mang gì thì mang nhưng khi gây tai nạn thì đừng đổi thừa đôi giày tội nghiệp em nó. Rồi có đụng thì tự đụng cột điện hay gốc cây gì đó để khỏi liên lụy người khác. và thanh thản đi 1 mình thui....

Hạng F
29/10/16
11.499
21.746
113
Pháp
Xin thưa nước ta không cấm thì được phép làm nhé. Mang gì thì mang nhưng khi gây tai nạn thì đừng đổi thừa đôi giày tội nghiệp em nó. Rồi có đụng thì tự đụng cột điện hay gốc cây gì đó để khỏi liên lụy người khác. và thanh thản đi 1 mình thui....
Đúng luật, bạn lý luật chuẩn. like cho bạn,
Về vi phạm giao thông ... cấm cũng làm thì sao đây ....Do đó chừng nào cấm ... mà bớt vi phạm thì tính tiếp . Thân !

• Like
Reactions: tuannguyen2410
Hạng F
18/2/13
5.654
13.859
113
Saigon & Dalat
Cách giải quyết tốt nhất và đơn giản là bạn có sẵn một đôi giày đế bằng, chống trượt ở trong xe. Hoặc lái xe bằng chân trần (??) khi thích hợp.
Tóm lại tiêu đề của thớt Có nên đi giày cao gót khi lái xe ? câu trả lời là không. Các nghiên cứu chuyên môn đều kết luận không nên xử dụng chân trần, dép lê hoặc giầy cao gót khi lái xe
Còn nếu Có được đi giày cao gót khi lái xe ? câu trả lời là có, do luật chưa có quy định.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: CaMap2001
Hạng C
9/4/06
576
356
63
48
Quận 2
Tóm lại: luật ko cấm, nhưng ko nên làm thế.
Tương tự:
- Cho trẻ nhoài đầu ra khỏi sunroof khi xe chạy:luật ko cấm, nhưng ko nên làm thế ;)
- Chạy chậm trên lane ngoài đường cao tốc: luật ko cấm, nhưng ko nên làm thế ;)
- Chạy rùa bò trên đường 1 lane vạch liền (QL14): luật ko cấm, nhưng ko nên làm thế ;)

Hạng D
25/10/20
1.545
14.492
98
56
Tóm lại: luật ko cấm, nhưng ko nên làm thế.
Tương tự:
- Cho trẻ nhoài đầu ra khỏi sunroof khi xe chạy:luật ko cấm, nhưng ko nên làm thế ;)
- Chạy chậm trên lane ngoài đường cao tốc: luật ko cấm, nhưng ko nên làm thế ;)
- Chạy rùa bò trên đường 1 lane vạch liền (QL14): luật ko cấm, nhưng ko nên làm thế ;)
nói tương tự những ý trên như bác luật không cấm,nhưng không nên làm thế vì làm thế là xúc phạm loài khỉ đầu chó.:D

Hạng F
6/9/18
7.367
16.287
113
35
ai mà mang giày cao gót lái xe bao giờ,, họ vô xe là bỏ ra hết,,

Hạng B2
19/9/20
304
696
93
Có thể cũng có người mang giày cao gót vẫn lai xe được nhưng chắc không nhiều. Mình mang dép lào lái xe còn thấy khó chịu huong chi mấy bạn nữ đi giày cao gót. Thấy mang giày bình thường là dễ lái nhất.

Hạng B2
2/9/19
296
204
43
49
Mình có cô bạn lái xe khoảng 15 năm nay, lên xe thì cô ta bỏ giày, đi chân ko. Lai xe ngon lành. Trộm vía.