Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
View attachment 751077 Tình hình là em đang ngắm em 320i này mà không biết giá cả lăn bánh như thế nào ? Tiền mặt em có 700, thu nhập 1 tháng của em sau khi trừ hết chi phí còn 30tr-40tr liệu có mua trả góp được ko ? Em kinh doanh quán cafe. Nhu cầu của em chủ yếu là phuc vụ cho 2 đúa con đi học và cuối tuần đi về nhà thăm ông bà (15km) . Các bác tư vấn giúp em có nên mua xe 320i không ? Anh em nào Sale bên BMW cho em xin giá 320i và bảng tính trả góp trong 3 năm dùm em, nếu được giữa tháng 8 em lấy luôn.[pagebreak][/pagebreak]

Mod: ảnh minh họa
Sao giống bác nào hỏi vụ bim 3, civic , camry quá ...
Chị em nhà gần chục tỉ, tiền mặt 1-2 tỷ, tháng 2 vợ chồng kiếm hơn 120tr (đi làm nước ngoài - nên khá ổn) .... vợ thì outlander sport - chồng đi 2B.
Em & vợ đi làm tháng dư cỡ bác, tiền mặt nhiều hơn mà em chạy con focus thấy còn giật gấu vá vai lắm :( (nhà em có sân, công ty em cho đỗ free)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
7/2/15
110
99
28
33
Ng ta đang thik bim mà mấy cụ sale vào tư vấn mua mazda e cũng đến lạy mấy cụ. Tuỳ lúc mà sale chứ các cụ :D Nếu vay khoảng 800 trong 5 năm thì lãi suất bên Nh em gốc lãi tầm 18-19tr/ tháng.
Cái này thì chỉ có chính bác mới cảm thấy thoả mái với số tiền đó ko ! Với lại e thấy bác thu nhập cũng dư giả thì nên chọn Nh lớn mà vay, để sau muốn trả nhiều hơn thì phí phạt trả nợ cũng thấp hơn nhé bác !

Hạng D
14/6/17
1.758
29.868
113
Trừ hết tiền ăn uống + quỹ tiết kiệm + học hành con cái + gia đình nội ngoại + nhà cửa + bồ nhí v.v...

Còn dư 40tr thì a cứ mạnh dạng vay ngân hàng chơi bất cứ con xe nào a thích.

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Chị em nhà gần chục tỉ, tiền mặt 1-2 tỷ, tháng 2 vợ chồng kiếm hơn 120tr (đi làm nước ngoài - nên khá ổn) .... vợ thì outlander sport - chồng đi 2B.
Em & vợ đi làm tháng dư cỡ bác, tiền mặt nhiều hơn mà em chạy con focus thấy còn giật gấu vá vai lắm :( (nhà em có sân, công ty em cho đỗ free)
Nghe bác tả gì mà khổ dữ dậy :D E chưa có gia đình nhưng cũng chạy con cùng phân khúc với bác (Civic) tháng e làm cao lắm cũng chỉ bằng 1/2 bác (maximum 13-15tr, còn trung bình thì cứ 10tr quay đầu). Nhà cũng có chỗ để xe k thuê bãi mà thấy nuôi xe nhàn lắm mà có gì đâu, tiền thì đủ lấy vợ nhưng chưa muốn cưới vì vẫn thích lông bông, chắc tại lấy vợ sớm nên đâm ra thấy khổ bác nhỉ ^^

• Like
Reactions: realman_80 and AL5
Tập Lái
27/6/16
5
4
3
35
Có sao chơi vậy đi bác ah! Với số tiền ấy bác nhắm thích con nào ngoài những con xe Đức thì cứ mua! Cho vay sợ bị giật, cảm giác chạy xe chở vợ con đi chơi thăm ôg bà cha mẹ mà nợ ngân hàng có j hãnh diện! Cứ xe nhật mà quất xe mới bào hành mới cho sướng!

Hạng C
20/12/07
849
882
93
35
Mua xe chỉ tính tiền góp xe mỗi tháng ko thì chưa đầy đủ đâu bác chủ. Bác cần phải thêm vào chi phí cơ hội/ phát sinh khi có con xe nữa. Vd trước bác đi xe máy thì ko nói. Sau khi mua xe hơi bác cần lưu ý những chi phí sau:
-Bảo trì bảo dưỡng (xe Đức thì vài ba triệu/ lần)
-Rữa xe
-Đậu xe, gửi xe (phí gửi xe ở các tttm hiện giờ cũng mắc lên nhiều, chưa nói nếu nhà ko có chỗ thì tốn 1,2tr/ tháng tiền gửi xe bãi)
-Bánh mì cho xxx (này tuỳ bác đi nhiều hay ít)
-xăng cộ
-Bảo hiểm
-chi phí cơ hội: có xe rồi sẽ đi du lịch nhiều hơn, thăm bạn bè, gia đình nội ngoại, cafe ăn uống ở ngoài,...
thêm những khoản này vào nữa nếu bác kham nổi và vẫn thoải mái thì hãy mua. Còn ko thì nên suy nghĩ lại hoặc chọn dòng xe phổ thông hơn kẻo hụt hơi.

Tập Lái
17/7/17
22
8
3
40
nói Bác đừng buồn chứ có nhà Bác đa phần là đi vay nợ kiểu mượn đầu Heo nấu cháo , e trước giờ chẳng vay nợ ai nên bgio mới thế ... Chứ kiểu mượn đầu heo đầu chào ai mà làm chẳng được Mong bác đừng buồn , nếu thu nhập như thế thì chơi xe j mà chẳng đc thậm chí chơi cả máy bay nếu thu nhập 1-2 tỷ / 1 tháng

• Like
Reactions: realman_80
Tập Lái
23/4/13
8
5
3
nói Bác đừng buồn chứ có nhà Bác đa phần là đi vay nợ kiểu mượn đầu Heo nấu cháo , e trước giờ chẳng vay nợ ai nên bgio mới thế ... Chứ kiểu mượn đầu heo đầu chào ai mà làm chẳng được Mong bác đừng buồn , nếu thu nhập như thế thì chơi xe j mà chẳng đc thậm chí chơi cả máy bay nếu thu nhập 1-2 tỷ / 1 tháng
Em nghe bác trả lời a copycon mà thấy bức xúc. tư vấn của bác đó quá chuẩn, thu nhập của bác vẫn chưa đủ đi xe Đức đâu, bác nên mua chiếc xe hạng C đi mấy năm là ok nhất, Sau này thu nhập tăng lên dư dã cả 100tr 1 tháng thì mới tính đến xe Đức. Vài lời góp ý cùng bác

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: rongconvn89