Tập Lái
11/5/08
19
17
3
Chào cả nhà, tết này em chuẩn bị sắm 1 em Spark về quê ăn tết. Cũng tham khảo các showroom rồi, cũng chấm em Spark này nhưng hôm nay ngồi Google thì thấy em này hay bị lỗi dàn lạnh và phải sửa liên tục. Cái này làm em lo lắng quá các bác ạ. Mới mua xe lần đầu mà xài có 1-2 năm phải tốn tiền sửa chửa thì quả thật không xứng đáng tí nào. Mong các bác tư vấn để an lòng ạ.

• Like
Reactions: Bacutri
Hạng B2
31/10/16
397
528
93
56
Mình đang chạy một con Spark 1.2LT đây ( 2016 không có AT nhé), chạy đường dài trời chính ngọ thì máy lạnh hơi ấm cúng, nhất là hàng ghế sau, chân côn đề pa thỉnh thoảng bị tắt máy giống như bị hụt xăng, cửa sau kêu cót két mỗi khi chạy qua gờ giảm tốc trên đường, hơi lạnh trong xe phà ra theo tay nắm cửa xe, ra hãng phàn nàn cũng không khắc phục được, nhưng có nhiều chiếc lại không bị như mình mới đau.
So với Morning thì nó rẻ hơn 60tr, cao giá nhất trong bộ 3 này là i-10.
Nếu chọn được chiếc Spark không lỗi lầm gì thì rất xứng đáng với số tiền dưới 400tr , chạy nhu mì trong phố vừa rồi mình tốn 6,3 lít/100km,depa chân to cũng dựa lưng cảm giác rất ...phê ra ry nhưng tốn hơn 7,4 lít /100km, chạy chậm trong phố thì hơi lắc nhưng đạp 120km/h trên cao tốc êm ru và đằm, ôm cua vòng xuyến rất ổn định, tay lái phản hồi chính xác nhưng có vẻ hơi nặng.
Dòng này ( cũng như Morning, i-10) không được thiết kế để chở full tải đi xuyên Việt , leo trèo địa hình nên đã mua nó rồi thì đừng chê và so sánh với các dòng khác giá gấp đôi, gấp 3 lần nó.
Ai rành về máy móc( hoặc có người nhà, bạn thân làm gara) thì với 400tr có nhiều tùy chọn xe cũ phân khúc cao hơn. ( Caren, Cruze, Vios, Zace)

Tập Lái
11/5/08
19
17
3
Mình chỉ đang cân nhắc nó với Morning cùng là MT. Nghe thấy cái lỗi dàn lạnh là thấy oải oải, vì thấy bên Kia Morning không bị lỗi này và có vẻ lạnh tốt hơn Spark. Chỉ thấy con Spark này nói là khung gầm bền hơn Kia Morning thôi :(

• Like
Reactions: otovietlong
Hạng B2
18/5/16
131
55
28
34
Mình chỉ đang cân nhắc nó với Morning cùng là MT. Nghe thấy cái lỗi dàn lạnh là thấy oải oải, vì thấy bên Kia Morning không bị lỗi này và có vẻ lạnh tốt hơn Spark. Chỉ thấy con Spark này nói là khung gầm bền hơn Kia Morning thôi :(
Dạ chào anh ! Hiện giờ thì mẫu Spark 1.2 thì dàn lạnh đã cải thiển hơn so với mẫu 1.0 ạ . Em có thể mời anh ghé showroom bên em để ngồi trên xe cảm nhận thử ạ . Số đt của em 0905700807

• Like
Reactions: beckerbao
Chào cả nhà, tết này em chuẩn bị sắm 1 em Spark về quê ăn tết. Cũng tham khảo các showroom rồi, cũng chấm em Spark này nhưng hôm nay ngồi Google thì thấy em này hay bị lỗi dàn lạnh và phải sửa liên tục. Cái này làm em lo lắng quá các bác ạ. Mới mua xe lần đầu mà xài có 1-2 năm phải tốn tiền sửa chửa thì quả thật không xứng đáng tí nào. Mong các bác tư vấn để an lòng ạ.
nói chung cũng tùy chiếc bác ah, chứ em thấy bệnh dàn lạnh là cũng có nhưng cũng ít lắm. Nếu mình có kinh tế hơn thì có thể lựa chọn các dòng cao cấp hơn để khỏi lo chẳng hạn như cruze, captiva,..Nhưng nếu kinh tế ít thì khi quyết định mua rồi thì sống chết với em nó!hi

Tập Lái
11/11/16
9
2
3
Spark nó có ưu điểm hơn Morning ở dàn khung gầm chắc hơn, túi khí thì có 2 túi , nói tóm gọn lại lạ độ an toàn cao hơn. xe nhỏ thì xe nào cũng vậy à bác ơi. dàn lạnh thì tùy chiếc,100 chiếc sản xuất ra thì cũng phải lỗi một vài e chứ ko phải là bị hoàn toàn. bác khu vực TPHCM thì call e lấy giá nát nhất TPHCM cho bác, xe thì ít nên tranh thủ nha bác call e 090 bảy 992 hai 62 Tony chevy

• Like
Reactions: beckerbao
Tập Lái
11/5/08
19
17
3
em thì đã cọc 5tr để lấy xe rồi nhưng đang sợ sợ cái vụ giàn lạnh. Chạy giữ trưa mà nó như ngoài trời chắc chít :)

Hạng B2
31/10/16
397
528
93
56
em thì đã cọc 5tr để lấy xe rồi nhưng đang sợ sợ cái vụ giàn lạnh. Chạy giữ trưa mà nó như ngoài trời chắc chít :)
Không tệ đến thế đâu, chỉ là không lạnh bằng Morning thôi ( trường hợp xe bị lỗi nhé) trong khi xe bạn mình thì để nấc 2 nó teo cả bugi vì lạnh kể cả giữa trưa.
Cọc rồi thì chúc bác mua được con xe ngon lành.

• Like
Reactions: Masa Thành
Hạng B2
31/10/16
397
528
93
56
Dạ chào anh ! Hiện giờ thì mẫu Spark 1.2 thì dàn lạnh đã cải thiển hơn so với mẫu 1.0 ạ . Em có thể mời anh ghé showroom bên em để ngồi trên xe cảm nhận thử ạ . Số đt của em 0905700807
Nhân tiện nhờ bạn tham khảo với các KTV-GM về cách khắc phục giàn lạnh xe mình như thế nào ( kể cả tốn tiền mình cũng chi cho xe hoàn chỉnh) đo gas thì đủ, đậu trong nhà thì mát lạnh, chỉ chạy giữa nắng nóng thì nó không lạnh nổi thôi.