Tập Lái
26/12/15
29
29
18
37
Có nên mua chỗ để xe ở chung cư giá 300 triệu đồng ?

Chào các bác, số là em ở chung cư và mới cưới vợ hai được 6 tháng nay. Từ khi về tới giờ em vẫn để em nó dưới tầng hầm của chung cư và trả phí khoảng 800k một tháng (theo em là rẻ so với các chung cư khác có lẽ do chung cư em ở vùng ven Sài Gòn). Tuy nhiên dạo gần đây số lượng xe tăng nhanh quá (có lẽ quý cư dân mua xe cho kịp trước tháng 7 và chủ đầu tư nhận thêm xe ở ngoài vô) thế là xảy ra tình trạng thiếu chỗ. Dân cư biểu tình dữ dội thế là anh chủ quyết định sẽ bán chỗ để xe luôn.[pagebreak][/pagebreak]

Giá rơi vào khoảng 300 triệu một chỗ. Em tìm hiểu thì biết họ có quyền làm việc này theo thông tư 02/2016/TT-BXD.

Theo em biết thì ở Sài Gòn mình chưa có trường hợp này (ngoại trừ Phú Mỹ Hưng mới áp dụng cho dự án sắp mở bán năm nay thôi). Khổ nỗi cavet em còn để trong ngân hàng vì mượn tiền để rước em nó về :( thế nên giờ em đang bối rồi quá mới rước em nó về mà đã có nguy cơ ra đường ở rồi.
Bác nào ở chung cư có kinh nghiệm về vụ này tư vấn giúp em. Có nên mua không, vi theo một số cư dân thì cứ kệ anh chủ khi nào không bán được thì ảnh sẽ lại cho mình để, nhưng trường hợp ảnh muốn chơi bằng cách cho xe bên ngoài vô thì mình cũng chịu vì tầng để 4 bánh lá thuộc sở hữu của ảnh mà.

Em cảm ơn các bác

Last edited by a moderator:
Hạng D
11/3/15
1.881
5.123
113
Em không rành vụ này nhưng em nghĩ muốn bán thì phải bán ngay từ đầu. Tầng hầm để xe là một trong những dịch vụ của CC cung cấp cho cư dân trong dự án. Sài Gòn hình như cách đây mấy năm có vụ tương tự ở 1 CCCC trên đường Nguyễn Hữu Cảnh.

12/12/12
114
52
28
TPHCM
Bác thử tính 1 tháng bác bỏ bao nhiêu rồi. 1 năm bao nhiêu.
Trung bình 1 tháng 1 tr, 1 năm 12 tr. Tính ra 400 được 33 năm.
Tiền VN mất giá nữa bác ơi.
Trừ phi bác tính không chạy xe hơi nữa.
Tính ra. bác vẫn lời, có thể bán lại mà.

Hạng D
29/10/12
1.701
1.944
113
Bác phải xem lại diện tích hầm xe là thuộc quyền sở hữu của ai. Của họ thì bác tiêu òi. Bên em hầm để xe là sở hữu chung nên phẻ. Nhưng cái đậu k cố định, về trể thì chỉ còn đậu ngoài trời (trong khuôn viên chứ k đến nỗi)