Tập Lái
21/1/17
8
8
3
41
Cá Chú các Anh cho hỏi, em và vk đã có nhà hẻm ( Sài Gòn) nhưng ko để xe hơi được ( gần sát nhà có chỗ gửi ~800k/tháng), thu nhập tổng 2vc để dành dc là 4-500 chai/năm ( ăn lương cố định)
Mới trả tiền nhà ngân hàng xong năm ngoái , để dành mới dc 200tr,
Có nên mua con xe Sonata 2015 thằng bạn để lại 800tr odo 32k, đã lên đồ chơi hơn 100 củ ( vay ngân hàng 600tr, lãi 6.5% ) không ? Hay là vay thêm mua thêm căn nhà 900tr ở Thủ đức cho thuê ( đang xem nhà), nhịn thêm mấy năm nữa rồi mua xe ?
Đang phân vân zụ xe cộ vì bi giờ thấy kẹt xe kinh quá, lúc nào cũng kẹt, ko biết nên mua hay ko, mua về chủ yếu cho vợ chạy đi làm và cuối tuần đi chơi cho an toàn. Vợ có thai.
Về tiền thì vay lúc nào cũng được vì nhà em giá trị cũng tạm ( hơn 4 tỉ - lúc mua vay 1.5 tỉ, trả đúng 3 năm hết ). Không muốn mượn hay xin ba má.

Cảm ơn các Anh các Chú

• Like
Reactions: neneros16
Hạng D
17/12/11
1.240
1.564
133
. tổng thu 500tr/ năm thì quá ok
. 900tr mua nhà ở Thủ Đức thì ko có đâu nhé , mình dân thủ đức đây , năm 5/2015 mình mua thêm căn nhà ở Thủ Đức 1ty7 100m vuông( có nhà cấp 4) cho thuê lại 6tr/ tháng . năm nay hỏi giá nhà hàng xóm sát bên vừa bán 100m vuông gần 3ty u.u. 900tr thật sự khó mua + nhà nhỏ,cho thuê lại chắc 3tr quá
. xe 800tr vô đồ chơi 100tr vậy cũng ok , xúc đi , nếu ko kèo 750t là quá đẹp hehe

• Like
Reactions: DIGIKEI
Hạng B2
5/5/09
209
265
63
Mua xe đi lại cũng rất ổn với thu nhập của 2 vợ chồng Bác. Nhà cửa đã có rồi. Vợ bác lại mang thai.
Xe đi lại giữ sức khỏe. Có sức khỏe cho vợ chồng và con cái thì bác làm việc và mua thêm mấy căn nhà không được. Thu nhập của Bác thì 1 năm trả xong con xe rồi. Em quan điểm sức khỏe quan trọng. Kẹt xe là khó tránh khỏi. Và giữa trời mưa và nắng, kẹt xe ngồi trong xe hơi vợ chồng bác vẫn khỏe hơn ngồi xe máy. "Cuộc đời đó, có bao lâu mà hững hờ"

Hạng C
12/4/13
746
602
93
42
nếu bác không quá đam mê xe và có thể chờ được thì với nhu cầu của bác ... bác thuê xe có tài (uber / grab) và dành tiền mua nhà...3 năm sau bác dùng tiền mặt mua đứt luôn con xe mới :)

Tập Lái
21/1/17
8
8
3
41
. tổng thu 500tr/ năm thì quá ok
. 900tr mua nhà ở Thủ Đức thì ko có đâu nhé , mình dân thủ đức đây , năm 5/2015 mình mua thêm căn nhà ở Thủ Đức 1ty7 100m vuông( có nhà cấp 4) cho thuê lại 6tr/ tháng . năm nay hỏi giá nhà hàng xóm sát bên vừa bán 100m vuông gần 3ty u.u. 900tr thật sự khó mua + nhà nhỏ,cho thuê lại chắc 3tr quá
. xe 800tr vô đồ chơi 100tr vậy cũng ok , xúc đi , nếu ko kèo 750t là quá đẹp hehe
Cảm ơn bác, do có đứa bạn mua nhà ở gần Pham Văn Đồng ( hẻm nhỏ ) 40m2 có 800tr ( chưa tách sổ , tách sổ + 100tr ) nên mình mới định mua chỗ đó bữa nay lên 900tr để cho thuê.

Tập Lái
21/1/17
8
8
3
41
Mua xe đi lại cũng rất ổn với thu nhập của 2 vợ chồng Bác. Nhà cửa đã có rồi. Vợ bác lại mang thai.
Xe đi lại giữ sức khỏe. Có sức khỏe cho vợ chồng và con cái thì bác làm việc và mua thêm mấy căn nhà không được. Thu nhập của Bác thì 1 năm trả xong con xe rồi. Em quan điểm sức khỏe quan trọng. Kẹt xe là khó tránh khỏi. Và giữa trời mưa và nắng, kẹt xe ngồi trong xe hơi vợ chồng bác vẫn khỏe hơn ngồi xe máy. "Cuộc đời đó, có bao lâu mà hững hờ"
Mình cũng nghĩ như bạn đó nên muốn mua xe mà vợ cứ không chịu, đòi mua thêm nhà ăn chắc mặc bền, xe già từ từ mua. Mình thuyết phục vợ là sống nay chết mai, mua con xe đi làm cho an toàn ( vợ đi , còn mình khoái đi xe máy ) mà ko chịu. Với lại lúc vợ xiêu xiêu lòng thì nửa sau 2016 toàn TP nó kẹt xe kinh quá, bữa mượn con xe ông Anh đi ăn mà kẹt xe, rồi không có chỗ đỗ, rồi sợ trộm đồ, mất thời gian ...vv.. nên cuối cùng vợ lại ko chịu, nói đi grab sướng hơn 69 lần có tài xế, ko nuôi xe , vợ làm ngoài trung tâm q1 nên nếu đi xe hơi gửi mất 2tr5/tháng. Đau đầu lắm bác ơi.

Tập Lái
21/1/17
8
8
3
41
nếu bác không quá đam mê xe và có thể chờ được thì với nhu cầu của bác ... bác thuê xe có tài (uber / grab) và dành tiền mua nhà...3 năm sau bác dùng tiền mặt mua đứt luôn con xe mới :)
Cảm ơn Bác, bây giờ mỗi ngày đều đang dùng grab đó, vì vợ thấy tiện nên cũng lần lữa ko chịu mua xe hơi . Cuối cùng đang định bán nhà đang ở, vay thêm ít để mua nhà rộng ngoài gần Văn Thánh cho khỏi kẹt xe và có chỗ để xe hơi rộng luôn. Chắc mua xe đợi 2 năm nữa

Hạng D
14/5/08
2.536
21.201
113
Thu nhập của người ae vậy thì nên mua xe để tận hưởng cuộc sống tiện nghi. Hiểu xe là tiêu sản nhưng có xe rồi thì những cơ hội đi xem đất cát ở xa sẽ không ngại, cơ hội kinh doanh sẽ nhiều hơn.

Mấy ông thần lái Uber/Grab hay Taxi lâu lâu chửi khách như con, ức chế cũng vậy

Mình mua xong căn nhà đầu tiên năm 2006, 2008 phân vân giữa 1 mảnh đất 5x10 và 1 chiếc xe đều có giá là 500tr và mình chọn xe do yếu tố khách quan là ngân hàng từ chối cho vay xe vào phút chót , sau 3 năm thì chiếc xe còn 80% còn đất thì lên gấp đôi nhưng mình chả ăn hận, có xe nhiều cái vui dã man nhất là khi còn độc thân hehehehe trong 3 năm đó mình cũng mua thêm được 1 căn nhà nữa nên cũng chả tiếc mấy cơ hội bị vuột, hoa thơm nên để nhiều người hưởng

Cá Chú các Anh cho hỏi, em và vk đã có nhà hẻm ( Sài Gòn) nhưng ko để xe hơi được ( gần sát nhà có chỗ gửi ~800k/tháng), thu nhập tổng 2vc để dành dc là 4-500 chai/năm ( ăn lương cố định)
Mới trả tiền nhà ngân hàng xong năm ngoái , để dành mới dc 200tr,
Có nên mua con xe Sonata 2015 thằng bạn để lại 800tr odo 32k, đã lên đồ chơi hơn 100 củ ( vay ngân hàng 600tr, lãi 6.5% ) không ? Hay là vay thêm mua thêm căn nhà 900tr ở Thủ đức cho thuê ( đang xem nhà), nhịn thêm mấy năm nữa rồi mua xe ?
Đang phân vân zụ xe cộ vì bi giờ thấy kẹt xe kinh quá, lúc nào cũng kẹt, ko biết nên mua hay ko, mua về chủ yếu cho vợ chạy đi làm và cuối tuần đi chơi cho an toàn. Vợ có thai.
Về tiền thì vay lúc nào cũng được vì nhà em giá trị cũng tạm ( hơn 4 tỉ - lúc mua vay 1.5 tỉ, trả đúng 3 năm hết ). Không muốn mượn hay xin ba má.

Cảm ơn các Anh các Chú

Hạng D
10/12/14
1.379
4.083
113
Thành phố Hồ Chí Minh
Năm 2012 em mua nhà nợ ngân hàng 2 tỷ, năm 2014 em đổi nhà lời một ít và mua 1 chiec xe hoi tiếp tục nợ ngân hàng 600 trẹo. Đầu năm 2015 em trả hết nợ mua xe và qua 2016 mua thêm được căn nhà (giá 2.5 tỷ giờ người ta trả 3.5 tỷ). Cuối năm 2016 em đổi xe từ sonata sang honda accord và tiếp tục tục nợ ngân hàng 700 trẹo.
Cứ mua để tận hưởng đi Bác chủ, nợ nần thì thêm cho mình gánh lo nhưng cũng là động lực để chúng ta cố gắng. Bác cứ mua xe đi để gia đình, vợ con được hưởng cái sướng hơn người khác đi và tiếp tục chịu khó cày trả nợ rồi ắt cơ hội sẽ đến.
ps : À mà bác nói con sôi nát sao giống xe em quá, năm 2014 em mua 1.076 tỷ, vô toàn đồ chơi xịn hết hơn 100 củ, lúc bán xe mới chạy 27k. Em mới bán cuối năm vừa rồi.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
21/1/17
8
8
3
41
Năm 2012 em mua nhà nợ ngân hàng 2 tỷ, năm 2014 em đổi nhà lời một ít và mua 1 chiec xe hoi tiếp tục nợ ngân hàng 600 trẹo. Đầu năm 2015 em trả hết nợ mua xe và qua 2016 mua thêm được căn nhà (giá 2.5 tỷ giờ người ta trả 3.5 tỷ). Cuối năm 2016 em đổi xe từ sonata sang honda accord và tiếp tục tục nợ ngân hàng 700 trẹo.
Cứ mua để tận hưởng đi Bác chủ, nợ nần thì thêm cho mình gánh lo nhưng cũng là động lực để chúng ta cố gắng. Bác cứ mua xe đi để gia đình, vợ con được hưởng cái sướng hơn người khác đi và tiếp tục chịu khó cày trả nợ rồi ắt cơ hội sẽ đến.
ps : À mà bác nói con sôi nát sao giống xe em quá, năm 2014 em mua 1.076 tỷ, vô toàn đồ chơi xịn hết hơn 100 củ, lúc bán xe mới chạy 27k. Em mới bán cuối năm vừa rồi.
Cảm ơn bác, chắc phải làm liều một cú quá
Mà Bác cho hỏi vì sao bán con soi nát vậy ?