Hạng B1
6/2/06
65
74
18
Chào các bác.

Hai vợ chồng Mình định mua con Terios để chạy trong thành phố và thỉnh thoảng vi vu Vũng Tàu, Đà Lạt, Đà Nẵng ... Mình thấy con này trông cũng đẹp trai, gọn gàng, tinh tế ...

Theo các bác thì có nên mua Terios không? Chất lượng thế nào? Có hao xăng nhiều không?

Ngân sách của mình khoảng 20-22K.

Hạng D
RE: Có nên mua Terios không?

Nếu bác thích thì nên mua, xe gọn, máy em này 1.3 đi ko hao xăng lắm đâu bác thuộc thế hệ mới mà, chất lượng thì ok do mình giữ và đi xe nữa mà, bác tham khảo lại mấy bài viết về terios có sẵn đi, đủ điều kiện lại thích thì múc đi bác, có xe vợ chồng cùng đi du lịch thì còn gì bằng.

Hạng B1
22/4/05
91
1
8
53
HAN

Tôi đi Ter được 40Mm thấy xe này cũng được so với giá tiền của nó. Nếu anh là công chức or beginner thì đi cũng được - không hèn quá, không sang quá, không đến nỗi phải cài đặt dăm con gấu bông trên xe để khẳng định chủ quyền.
Tôi có một số ý kiến sau (trùng nhiều ý kiến trong 4R).
Nhược điểm:
- Hẹp ngang, hơi nhỏ. Nếu vợ anh dài hơn 1700mm thì cũng hay bị đấm số vào đầu gối, ghế phải.
- Đường gồ ghề cảm nhận rõ vì xe cao, đế nhỏ => lắc được nhân lên nhiều
- Dáng nhìn ngang thì được nhưng nhìn dọc thì mỏng quá. Ở cơ quan, cạnh mấy thằng Zace thô thiển tôi thường đỗ ngang để tránh những đánh giá thiếu xây dựng.
Ưu điểm:
- Gầm cao: lội nước tốt. Anh nghĩ xem, khi đường ngập, các chủ sedan đang tần ngần trước dòng sông uốn quanh thì mình cứ băng băng như 1 tuần dương hạm, HN thì tốt, SG càng tốt hơn (Vietnam CityStyler). Xe nhỏ tầm nhìn bao quát, dễ lái, trẻ con không say (carsick - SG gọi là gì tôi quên rồi).
- Xăng tốn ít. Đi 1 người, đường trường thì khoảng trên 600đ/km. Anh thì của nhà trồng được nên đỡ hơn. Anh bạn tôi cũng đi xe này đổ đầy xăng ở HN, làm một lèo đến chân đèo Hải Vân mới đổ thêm. Máy êm, bốc hơn ta nghĩ (@ 1300cc). Không có bugi - tôi đi 3 năm nhưng không thấy biểu hiện có bugi trong xe, không hỏng vặt vì mức độ tự động hóa vừa phải.
- 4 bánh chủ động, lốp béo: Bản thân tôi đã từng ra tay giúp đỡ anh bạn đi xe ngót tỷ vượt qua một bãi bò đái. Đi ra bãi biển cũng hãnh diện, chú kia sợ không dám ra.

Quyết bừa đi anh ạ, có ai biết chắc tương lai sẽ ra sao. Nhiều ý kiến chờ xe rẻ thì chúng ta chỉ được đi xe ở nông thôn thôi, không được thưởng thức cái thú lái xe 1km/h ở dốc ( như Cầu Chương Dương HN). Cách đây 15 năm anh đi Dream người ta còn kính trọng chứ bây giờ thì...

Hạng B1
6/2/06
65
74
18

Thực sự thì mình đánh giá cao chất lượng và tính kinh tế của xe hơn là kiểu dáng, lớn nhỏ. Bà xã mình cũng nhỏ con nên chắc cái cần số không đập vô đầu gối :D

Nếu mua con này, chạy vừa phải thì trong vòng 5 năm có hư hỏng lớn nào không các bác? Mình chỉ cần 5 năm mà không hư hỏng đáng kể thì kiểu gì cũng múc thôi.

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Trích đoạn: OilTrader

Chào các bác.

Hai vợ chồng Mình định mua con Terios để chạy trong thành phố và thỉnh thoảng vi vu Vũng Tàu, Đà Lạt, Đà Nẵng ... Mình thấy con này trông cũng đẹp trai, gọn gàng, tinh tế ...

Theo các bác thì có nên mua Terios không? Chất lượng thế nào? Có hao xăng nhiều không?

Ngân sách của mình khoảng 20-22K.
Tại sao bác không nghĩ đến To Vios, rất hợp lý, dễ lái, tin cậy, máy VVT-i

Hạng B2
7/7/05
140
1
18

nếu chỉ định phục vụ duy nhất mục đích gia đình thì nên mua
nếu phục vụ cho cả việc đi lại làm ăn thì không nên mua, vì khi đi một thời gian bác sẽ có nhu cầu đổi xe khác ... chắc bác sẽ hiểu ?

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

Trích đoạn: anhbq
băng băng như 1 tuần dương hạm
cái này gọi là...Land cruiser chứ Terios phải gọi là canô chứ

Trích đoạn: anhbq
Không có bugi - tôi đi 3 năm nhưng không thấy biểu hiện có bugi trong xe
TRỜI - mới có Ter máy dầu hả bác?

bác thích xe cao thì mua Zace, Jolie hay Vitara thì hơn chứ Ter bé xíu đi một thời gian là chán vì rất chật chội, ngồi rất khó chịu.
Còn bác thích 2 cầu thực sự để leo đèo lội suối (cát...) thì chọn Vitara chứ Ter chỉ là CUV (mà SUV gặp lún sâu thì cũng phải...lấy xẻng ra mà đào hehe)

Tầm tiền đó bác mua premacy - đẹp,sang trang thiết bị, an tòan... hơn hẳn. Xe nhỏ quá bác đi không suớng lại không đuợc an toàn như mấy con to.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
9/11/04
106
1
16
49

Mua quá đi chứ,chả có gì để chê,có điều hơi lắc.Xe tôi chạy hơn 2 vạn rồi mà vẫn nguyên cảm giác mới.Hay đi đường thành phố mới thấy xe này hay vì rất dễ lái.Riêng về cách âm và độ chắc chắn của gầm xe thì ăn đứt vios

Hạng B1
6/2/06
65
74
18

Quả thật hơi lúng túng sau khi nghe mỗi bác khuyên mua một chiếc.

Về con Vios vợ chồng mình cũng khoái vì trông nó không sang quá mà cũng không thường quá. Mình có đọc các topic và thấy các bác chê Vios như chạy nhanh có cảm giác bơi, tiếng ồn nên cũng định gạt con này qua nhưng mình hay đi taxi Vios của bác Mai Linh và có hỏi thăm các bác tài xế thì nghe các bác ấy khen không tiếc lời như: chạy 24/24 gần hai năm rồi mà máy vẫn còn như cứng chưa có vấn đề gì (taxi Mai Linh chạy 2 ca quay vòng 24/24), tiết kiệm xăng, chạy đường trường không bơi, mình ngồi cũng không thấy ồn ào gì ...

Vậy là sao hả các bác [8|]