Hạng C
13/3/17
752
278
63
Có nên rửa khoang máy không các bác?
Chào các bác, hiện tại em đang đi Mazda3 hôm nọ bị chuột vào làm tổ trong khoang máy và cắn một số dây điện, hiện tại thì em đã quấn băng keo dây nhưng có một vấn đề lớn đã xảy ra. Em lên đây mạn phép hỏi các bác là có nên rửa khoang động cơ xe không ạ vì mùi chuột kèm nước tiểu rất nồng nặc, đứng xa vài mét cũng có thể ngửi thấy, em không dám lấy gió ngoài.[pagebreak][/pagebreak]
Hôm nọ em có ra tiệm rửa khoang máy bằng hơi nước nóng mất khoảng 320k nhưng rốt cuộc em thất vọng vì mùi vẫn không hết,hơn nữa vì động cơ xe em còn mới nên tiệm cũng làm qua loa(cũng có tiếng tại chỗ em),xịt hơi nước nóng kèm hóa chất,thực ra em cũng chẳng biết nó là gì, chỉ thấy chủ bảo tất cả là của 3M,xong xuôi máy có vẻ mới hơn tất nhiên nhờ hóa chất màu đen nhưng mùi thì vẫn còn,mỗi khi nổ máy nó càng nặng thêm,theo các bác giờ em có nên rửa trực tiếp bằng nước không ạ,và em tự làm ở nhà hay mang ra tiệm,cảm ơn các bác nhiều.​
Có nên rửa khoang máy không các bác? Có nên rửa khoang máy không các bác?

Last edited by a moderator:
Hạng C
26/10/17
608
608
93
42
Rửa bằng vòi nước được bác ạ, có điều bác nhớ lấy bao ny lông dán băng keo che kín những chỗ như cổ pô air, hộp cầu trì, và một số chỗ giắc cắm, cả cái cục hình như là máy phát gì đó thấy cuộn dây đồng bên trong đó, sau đó xịt rửa vô tư. Em làm mấy lần rồi không sao cả, tuy có hơi mất công tí nhưng đảm bảo.

Hạng C
13/3/17
752
278
63
Rửa bằng vòi nước được bác ạ, có điều bác nhớ lấy bao ny lông dán băng keo che kín những chỗ như cổ pô air, hộp cầu trì, và một số chỗ giắc cắm, cả cái cục hình như là máy phát gì đó thấy cuộn dây đồng bên trong đó, sau đó xịt rửa vô tư. Em làm mấy lần rồi không sao cả, tuy có hơi mất công tí nhưng đảm bảo.
Dạ cảm ơn bác đã chia sẻ

Hạng D
29/6/15
4.918
15.765
113
39
Rửa thoải mái đi bác, chỉ có mỗi cái khổ với dòng xe "cá vàng" hay bị chết vài con cảm biến sản lắm.

Hạng C
25/10/12
986
437
63
Thay lọc gió xong rồi rữa bằng hơi nóng đi bác mình làm hoài ak máy móc ko vấn đe gì hết ak

Hạng D
30/7/16
1.325
2.717
113
lấy cái khăn nhỏ phủ lại mấy chổ nhại cảm của em nó , xong xit vòi , Còn sợ nữa thi lấy xô nước dội vào .xong lao . chà .
- 1,2 tháng làm lần .minh làm hoai
- Xe mà dể nghe mùi chuột đái là chết - Chứ đem vô tiêm nó chém rửa khoan máy giá cao lắm ,rửa hoài chịu sao thấu . 1 năm cho em nó di spa 1 lần đuơc rồi

Hạng C
2/3/17
862
718
113
Vung tau
Mình vẫn rửa bằng nước thường xuyên. Thỉnh thoảng kỹ thì lấy bàn chải đánh răng chà trong mấy cái kẽ luôn. Bao nhiêu năm nay chưa có chuyện j sảy ra.

Hạng D
29/6/15
4.918
15.765
113
39
lấy cái khăn nhỏ phủ lại mấy chổ nhại cảm của em nó , xong xit vòi , Còn sợ nữa thi lấy xô nước dội vào .xong lao . chà .
- 1,2 tháng làm lần .minh làm hoai
- Xe mà dể nghe mùi chuột đái là chết - Chứ đem vô tiêm nó chém rửa khoan máy giá cao lắm ,rửa hoài chịu sao thấu . 1 năm cho em nó di spa 1 lần đuơc rồi
Đi xe vài trem tịu, rửa khoan máy 300-400k cũng tiếc của, cùng lắm nhịn 1 cữ lai rai cuối tuần chứ có ji mà ko chịu thấu!?
Mình vẫn rửa bằng nước thường xuyên. Thỉnh thoảng kỹ thì lấy bàn chải đánh răng chà trong mấy cái kẽ luôn. Bao nhiêu năm nay chưa có chuyện j sảy ra.
Có đó mà bác ko để ý!
Thứ 1 bàn chải bị mòn
Thứ 2 xe tự rửa sạch và ưng ý hơn tiệm rửa kaka

• Like
Reactions: Flowers hải
Hạng B2
18/2/08
300
249
43
53
Lâu lâu đi bảo trì xe, em nhờ bên BT vệ sinh khoang máy luôn, nhìn rất sạch và mới, chi phí vài trăm ngàn (xe em Honda).