Hạng C
20/2/09
530
173
43
www.otosaigon.com
xin chào các bác,
sau bao nhiêu vụ cháy xe, mà nguyên nhân cũng chưa rõ ràng lắm, nhưng chắc chắn phải có xăng (nhiên liệu) và tia lửa điện. khi xe chạy thì ko nói làm gì, nhưng em hay đi công tác nhiều ngày liền mà xe thì để trong nhà, nên em dự định là sẽ rút cọc bình ra khi xe ko sử dụng lâu ngày (để tránh trường hợp dây điện bị chập - nếu có), và khi nào về thì lại cắm vào chạy, xin hỏi các bác là như thế có ảnh hưởng gì đến hệ thống điều khiển của xe ko?
thanks

Hạng C
1/8/11
790
1.936
93
54
Xe đời mới nếu bác muốn tháo bình thi fai3 mua 1 bô nuôi nguồn để tránh mất thông tin lưu, con các xe đời cũ thì ko sao

Hạng B2
27/12/09
266
9
18
68
HANOI
Xe đời mới có một số thiết bị nhớ , nếu bác tháo dây nối , lúc lắp trở lại vào accu thì phải cài đặt lại các bộ nhớ ấy nên rắc rối lắm !!!!

Hạng D
21/6/09
1.810
80
48
TP Mai anh đào
xe đời cũ rút cọc âm của bình để tránh chạm chập điện, vài tháng sau bình vẫn còn điện để khởi động máy, không sao cả. Còn xe đời mới thì em không biết.
Em có thắc mắc tại sao các hãng xe không chế tạo ecu gì đó như kiểu usb hay ổ cứng nhỉ, không có điện mà có mất dữ liêu đâu.

Last edited by a moderator:
TOY
Hạng D
25/3/08
2.860
39
48
Rút cũng được, tuy nhiên nếu ít đi thì vài ba ngày đề nổ máy chạy không tải một lúc là tốt nhất. Các loại xe thế hệ mới hệ thống điện tử phức tạp, điện bình có liên quan trực tiếp đến các thông số do người sử dụng cài đặt trước đó như dàn âm thanh, vị trí kênh... các tuỳ chọn an toàn về gương, vị trí ngồi....khi nguồn bị mất thì giống như reset lại hệ thống, việc setup lại cũng khá mất thời gian và phiền toái.

Hạng B2
17/5/07
143
2
18
53
Các bác cho e hỏi xe ít đi mình có thể mua bộ sạc bình rồi cắm vào bình accu để sạc thêm ko? có phải gỡ cọc bình ra ko hay vẫn để nguyên

Hạng D
5/10/09
2.597
992
113
39
aloacquy.vn
TOY nói:
Rút cũng được, tuy nhiên nếu ít đi thì vài ba ngày đề nổ máy chạy không tải một lúc là tốt nhất. Các loại xe thế hệ mới hệ thống điện tử phức tạp, điện bình có liên quan trực tiếp đến các thông số do người sử dụng cài đặt trước đó như dàn âm thanh, vị trí kênh... các tuỳ chọn an toàn về gương, vị trí ngồi....khi nguồn bị mất thì giống như reset lại hệ thống, việc setup lại cũng khá mất thời gian và phiền toái.
Chuẩn không phải chỉnh, bác nói đúng ý em luôn.

Tập Lái
30/7/11
28
1
8
lamquang78 nói:
Các bác cho e hỏi xe ít đi mình có thể mua bộ sạc bình rồi cắm vào bình accu để sạc thêm ko? có phải gỡ cọc bình ra ko hay vẫn để nguyên
Em nghĩ để nguyên không sao vì em đã làm vậy nhiều lần rồi ạ.

Hạng C
17/7/11
850
1.183
93
chunhiem nói:
Không sao đâu bác . Cứ để nguyên như thế đi

Có sao đó bác, chứ không phải là không sao đâu. Xăng dỏm là xăng thường được pha methanol, hay xăng máy bay nên rất dễ cháy nếu xe bị chập điện, bằng chứng là chiếc hyundai get của một khổ chủ ngoài hà nội đã bị cháy khi bác chủ này đang ngủ ...với bà xã ở trong nhà.
Vì vậy rút cọc bình là một cách hạn chế nguy cơ cháy xe khi khổ chủ đang ngủ, nếu ngại thì có thể làm công tắc phụ để mở hoặc ngoặc điện từ bình vào hệ thống điện của xe và nên mua bảo hiểm cháy nổ và không nên tiếc tiền để mua bảo hiểm vì xe rất dễ cháy, trộm cắp trong khi mình phải tốn nhiều lúa để mua xe, đã mua được trâu thì đứng tiếc tiền mua dây để cột trâu. Em thề với các bác là em không phải là dân bán bảo hiểm đâu.
Tks.

Last edited by a moderator: