Tập Lái
4/6/13
13
3
3
Em từng đọc một bài báo viết rằng: Khí thải xe máy có thể gây ô nhiễm môi trường và làm chúng ta mắc các bệnh như hen, viêm phế quản, hô hấp, thậm chí là ung thư nếu hít phải quá nhiều. Vì vậy, mỗi khi dừng đèn đỏ, em có thói quen hay tắt máy xe. Bạn em thấy thế thì nó bảo như vậy hại xe lắm vì tắt - mở đề liên tục, mau hết xăng mà máy cũng mau hỏng.
Em phân vân quá, không biết là em có nên tiếp tục thói quen này không đây các bác ?

Theo các bác thì nên như thế nào ạ ?

• Like
Reactions: chefyo and phuocevn
Theo em thấy thì như thế cũng có cái lợi mà cũng có cái hại. Thực sự nếu như bác dừng xe mà thời gian chờ từ 20s đỗ lại mà tắt máy đi đề lại thì lượng khí thải sinh ra cũng không ít hơn là mấy. Nói về tiết kiệm nhiên liệu cũng không giảm được bao nhiêu mà đúng như bác nói cái bình với cái đề sẽ mau về hưu lắm bác. Còn nếu thời gian chờ trên 30s thì làm vậy cũng được ah. Cái nào cũng có cái lợi và cái hại quan trọng là mình xem trọng yếu tố nào hơn và cứ thế mà làm thôi...

Tập Lái
4/6/13
13
3
3
Map.Nh0c nói:
Đèn trên 1p em mới tắt.
Làm gì có cái đèn nào trên 1p đâu bác, ít lắm. VỚi lại nếu như ai cũng giống mình thì thực sự vào giờ cao điểm đúng là có vấn đề thật rồi.

• Like
Reactions: LalaSaiGon
Hạng B2
14/10/11
107
11
18
Bác thớt giống tính e. Lúc nào dừng đèn đỏ cũng tắt máy hết. Cái này là do các cụ ở nhà dặn, tắt máy cho tiết kiệm xăng :D. Khi nào sắp xanh rồi đề máy chạy tiếp

Hạng B2
4/10/13
116
2
0
TP.HCM
quangvinhkia nói:
Theo em thấy thì như thế cũng có cái lợi mà cũng có cái hại. Thực sự nếu như bác dừng xe mà thời gian chờ từ 20s đỗ lại mà tắt máy đi đề lại thì lượng khí thải sinh ra cũng không ít hơn là mấy. Nói về tiết kiệm nhiên liệu cũng không giảm được bao nhiêu mà đúng như bác nói cái bình với cái đề sẽ mau về hưu lắm bác. Còn nếu thời gian chờ trên 30s thì làm vậy cũng được ah. Cái nào cũng có cái lợi và cái hại quan trọng là mình xem trọng yếu tố nào hơn và cứ thế mà làm thôi...
đồng ý với bác, lâu thì tắt máy chi nó giảm tí nhiệt, 10 cái đèn đỏ thì chắc cũng giảm đáng kể đó bác:D

• Like
Reactions: phuocevn
Hạng B1
14/10/11
51
4
8
Ở Sg đứng đèn đỏ chưa tới xanh đã bóp còi đòi đi inh ỏi. Tắt máy đợi hết đèn đỏ mới đề máy là nghe chửi nó luôn

• Like
Reactions: phuocevn
Hạng B2
14/10/11
107
11
18
Map.Nh0c nói:
Đèn đỏ chưa qua xanh đã bị thúc đít dzồi. Đèn 20s đề trước 3s vị chi tắt máy 17s. Tắt làm gì tiết kiệm xăng bao nhiêu? Hư hao bình đề bao nhiêu? Lỡ mà con xe tắt phát ngủ luôn thì sao???????
Em tắt hoài có sao đâu bác. Chỉ sợ phía sau thúc đít thôi
Bác yên tâm, không có hư bình đề đâu. Em tắt hoài mấy năm nay vẫn chạy tốt