Hạng B2
17/2/09
359
77
28
NHA TRANG
Tình hình là vô mùa nóng rồi, mà cái máy lạnh của em ko phải đồ zin, trời mát thì mát, trời nóng thì nóng, người ngồi sau thì càng nóng kinh dị. Em đang băn khoăn có nên bỏ hai mấy củ ra để thay máy lạnh trong hãng không?

Do em chưa bao giờ ngồi thử 1 em Escape brand new nào, nên rất là thắc mắc, ko biết máy lạnh zin thì nó mát cỡ nào, và người ngồi sau có thấy mát không?

Bác nào đã từng thay máy lạnh rồi tư vấn giúp em với. Em không biết phải nên làm gì, thay máy lạnh mới, hay là để vậy đi rồi khi nào có tiền thay....luôn cái xe có 2 dàn lạnh. Em ếch này sau 1 năm đi em thấy rất hài lòng, chỉ có cái máy lạnh là đang lăn tăn thôi, cũng muốn gắn bó lâu dài với ẻm, nhưng mỗi khi chở bạn bè và hai cụ nhà em ngồi sau cứ rên nóng em thấy thật đáng quan ngại...

Hạng D
20/10/10
4.687
72
48
41
esc có dàn lạnh thôi xe em cũng rứa trời nóng như máy nay chạy phải chỉa thẳng họng lạnh cáo người bật nất gió 2 nất lạnh thì max mới mát mát thôi . mấy nay trưa nào cung 37 - 39 độ .em nghĩ là do cabin to + 1 dàn lạnh + nhiệt độ bên ngoài nóng quá

Hạng B2
17/2/09
359
77
28
NHA TRANG
Cảm ơn bác bridgehl4 và bác Andy1606, vậy chắc e phải ráng sống chung với lũ thôi, èo

Hạng C
10/10/13
920
41
48
Ráng cầy mua v2 2 dàn lạnh thì sẽ không chịu nóng nữa bác ak. hehe

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
Mua bên mẽo ship zìa giá rẻ hơn 1/2 tới 2/3 hàng made in detroit chất lừ, mấy bố hãng chặt chém ghê lắm bác
Mà xe bác đấu dây nóng chưa, là cắt bỏ dây nóng ko cho nó hòa vào đường lạnh. Như vậy Xe bác cái núm điều chỉnh nóng lạnh sẽ vô tác dụng, chỉ có mỗi nút gió 123 là còn chạy nhưng gió lạnh sẽ vào hết cabin tác dụng rất rõ. Bình thường đi sáng em bật lanh hết ga + gió 2. Bây h em chỉ đi gió 1, có khi lạnh teo bugi thì off máy lạnh lun, ko thì chỉ cho nó phà xuống chân

Hạng C
19/9/10
953
48
48
54
gallardo_thanh nói:
Mua bên mẽo ship zìa giá rẻ hơn 1/2 tới 2/3 hàng made in detroit chất lừ, mấy bố hãng chặt chém ghê lắm bác
Mà xe bác đấu dây nóng chưa, là cắt bỏ dây nóng ko cho nó hòa vào đường lạnh. Như vậy Xe bác cái núm điều chỉnh nóng lạnh sẽ vô tác dụng, chỉ có mỗi nút gió 123 là còn chạy nhưng gió lạnh sẽ vào hết cabin tác dụng rất rõ. Bình thường đi sáng em bật lanh hết ga + gió 2. Bây h em chỉ đi gió 1, có khi lạnh teo bugi thì off máy lạnh lun, ko thì chỉ cho nó phà xuống chân
Khi đi Đà Lạt vào dịp Noel, Tết mới thấy chức năng sưởi ấm là rất hữu ích, cắt dây nóng là bỏ luôn chức năng này hả bác. Xe em Esc 2010 em thấy lạnh tốt lắm mà, khởi đầu bậc nấc gió 2, nút lạnh thì max, sau đó nấc gió 1, lạnh trung bình (ở giữa đoạn chỉnh lạnh) thấy cả xe thoải mái mà.

Hạng D
24/10/03
1.701
355
83
HCMC
Bác ejay nên vào hãng check xem bị yếu, hỏng phần nào của hệ thống lạnh rồi tự order về sẽ rẻ hơn đáng kể phần tiền phụ tùng. Đối với các phần khác của xe cũng vậy, em đều làm thế, cái gì ở đây giá hợp lý thì mới mua.

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
Happy Car nói:
gallardo_thanh nói:
Khi đi Đà Lạt vào dịp Noel, Tết mới thấy chức năng sưởi ấm là rất hữu ích, cắt dây nóng là bỏ luôn chức năng này hả bác. Xe em Esc 2010 em thấy lạnh tốt lắm mà, khởi đầu bậc nấc gió 2, nút lạnh thì max, sau đó nấc gió 1, lạnh trung bình (ở giữa đoạn chỉnh lạnh) thấy cả xe thoải mái mà.
dạ đúng ạ, đi đà lạt thì bác gắn dây nóng vào lại, đơn giản lắm tự mình làm tay cũng được, escape 2010 em chạy trong nội ô sg thì thấy dàn lạnh ok rồi ko cần chỉnh sửa, chỉ mấy xe đời trước có nhược điểm là ko đủ lạnh thui :D
@vienchau: em chạy xe em thấy cái sưởi kính vô dụng thấy mồ, mưa to hay mưa lâm râm bật sưởi kính vô tác dụng, còn nước đọng trên kính thì với tay cầm khăn quơ 1 phát là sạch nếu lười thì để chạy 5 phút gió thổi khô lun :D:D
@ bác chủ: phải nó ko ạ, nếu là ẻm thì em biết, còn ko phải thì bác chụp em tấm hình với để em search

Last edited by a moderator:
Hạng C
15/3/13
696
1.285
93
bác có thường xuyên vệ sinh và bơm ga dàn lạnh không? xe em 2003, lúc đầu cũng mát mát, qua xe của ông anh ngồi cũng thấy mát mát, bữa đi vệ sinh bơm gas... , xong leo lên xe chạy lạnh tê trim luôn mà, xài hơn 6 tháng (ít đi) thấy cũng còn mát chán...