Hạng C
3/9/07
550
2.200
93
Có nên xài keo tự vá cho lốp?

Đây là những chia sẻ về keo tự vá từ góc nhìn của một người làm về lĩnh vực vỏ lốp xe. Thông tin rất hữu ích dành cho các bác sắp sử dụng sản phẩm này tham khảo.[pagebreak][/pagebreak]

"Việc tráng 1 lớp keo chống đinh (keo tư vá) được quảng cáo như một " phương thuốc thần kỳ" dành cho lốp xe khi vận hành trên đường toàn đinh tặc như Việt Nam. Rất nhiều người có xe vì nghe theo những quảng cáo hấp dẫn mà sử dụng mà bỏ qua các tác hại về sau của nó. Những người làm vỏ như em hơn ai hết biết rất rõ về những tác hại này. Có thể các anh làm cái vụ " tráng keo" này sẽ ném đá em dữ lắm đây:

1. Một khi đã tráng lớp keo tự vá lốp thì các anh đừng nghĩ tới chuyện vá được lốp xe nữa nhé. Trường hợp keo tự vá sẽ ok nếu gặp đinh bé, còn đinh to thì thua luôn. Bởi vì không có cách nào vá được, chỉ có nước quăng luôn cái vỏ. Ngoài ra lớp keo có khả năng bị xì ra ngay tại lỗ đinh.
  2. Nên nhớ, phần keo tư vá bản chất là chất lỏng đặc, khi vận hành trên cung đường nóng và liên tục, phần keo có khả năng bị chảy ra. Ngoài ra, khi di chuyển liên tục, với lực li tâm, chất lỏng bị dịch chuyển không ngừng dẫn đến việc bánh xe không thể giữ được sự ổn định của nó. Không tin anh nào đang xài loại lốp này cứ tìm chỗ nào có máy cân bằng động HUNTER, đưa lên máy nó đo là ra ngay. Sai số bị thiếu có khi lên đến 800gr.
  3. Khi bắt đầu tráng lớp keo này, anh em có nghĩ là vỏ xe khi can thiệp lớp keo này, thì vỏ xe mình mới mua hoàn toàn sẽ bị mất hiệu lực bảo hành của hãng không? Vì các hãng lốp xe chỉ tiếp nhận bảo hành, khi vỏ xe chính hãng chưa bị can thiệp cái gi khác.

Đây là những điều em chia sẻ, với những loại tráng keo tự vá đã xuất hiện trên thị trường. Quan điểm của em là KHÔNG NÊN sử dụng keo tự vá."

Last edited by a moderator:
Hạng B1
29/12/13
55
14
8
Đồng ý với bác, Theo em biết thì sử dụng keo tự vá có thể phá hủy vành đai xe. Nên tốt nhất thì đừng nên xài

Last edited by a moderator:
Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
Nói chung các thể loại hoá chất dùng cho xe là ko nên xài. Cứ để zin mà chạy. Độ chế chỉ được cái mất tiền mà không ảnh hưởng gì đã là may mắn lắm rồi.

• Like
Reactions: Linh74
Hạng C
5/5/16
617
979
93
xe Mers, BMW đời mới hình như có bộ keo tự vá kèm theo thay cho lốp dự phòng (nhằm giảm trọng lượng xe).. nhưng bản chất hình như ko gây ra các khuyết điểm giống loại keo bài viết này đề cập. nếu keo tự vá theo xe Mers, BMW xịn mà bị như bác chủ nói thì hãng Mers, BMW chết toi ngay..
bản thân em cũng ko sài và ko khuyến khích sài keo này và đồng ý nôi dung như bác chủ nêu.
thay vì dùng keo tự vá sao ta ko đem theo bộ đồ nghề tự vá khi cần (bô vá chọt) và cái bơm sài điện 12v
+ Có nên xài keo tự vá cho lốp?
xe em dù có mâm dự phòng chính hãng nhưng vẫn đem theo bộ này+bơm hơi 12V cho yên tâm trên đường phượt...

Hạng B2
1/12/14
163
174
43
Chưa kể keo tự vá lâu ngày bám vào thành mâm, hoá chất có trong keo sẽ gây ăn mòn, oxi hoá lớp sơn lót bảo vệ mặt trong của mâm.
Để lâu năm rất khó xử lý triệt để đc vết keo bám trên mâm.

• Like
Reactions: V8_900cc
Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.738
113
Bên Volkswagen 1 số dòng xe như Passat hay Scirocco GTS có công nghệ tự vá lốp. hãng nó đổ 1 lớp keo ở trong, khi rút cây đinh ra keo sẽ tràn vào tự vá cái lỗ đó.
Cái lốp này thường có ký hiệu là "seal inside" hoặc "conti seal" ghi ngoài vỏ.

hmq confirmed
Hạng D
26/5/08
2.386
2.312
113
HCM
vietnamwcm.wordpress.com
Tóm lại là không nên dùng keo lỏng, loại trong các chai, bơm qua vòi mà có thể dùng loại keo đặc, tráng bằng máy lên lốp trước khi lắp lên mâm?

Hạng B2
16/4/13
419
859
93
xe Mers, BMW đời mới hình như có bộ keo tự vá kèm theo thay cho lốp dự phòng (nhằm giảm trọng lượng xe).. nhưng bản chất hình như ko gây ra các khuyết điểm giống loại keo bài viết này đề cập. nếu keo tự vá theo xe Mers, BMW xịn mà bị như bác chủ nói thì hãng Mers, BMW chết toi ngay..
bản thân em cũng ko sài và ko khuyến khích sài keo này và đồng ý nôi dung như bác chủ nêu.
thay vì dùng keo tự vá sao ta ko đem theo bộ đồ nghề tự vá khi cần (bô vá chọt) và cái bơm sài điện 12v
View attachment 827123+ View attachment 827124
xe em dù có mâm dự phòng chính hãng nhưng vẫn đem theo bộ này+bơm hơi 12V cho yên tâm trên đường phượt...
BMW và Mercedes dùng lốp run-flat chứ không phải keo tự vá.