Hạng D
8/11/04
3.249
2.230
113
Cái XNL này giờ toàn chạy xe "nhà lầu", nhưng cũng không ít bác đang sở hữu một chiếc xe 5-10 tuổi. Mấy bác cho em hỏi có nên xúc két nước định kỳ không? Nếu có thì bao lâu nên xúc một lần? Và nên "tự sướng" hay ra hàng nhờ người ta ngoáy cho?

Xe em đã 12 tuổi mà két nước còn "zin" nên đâm lo :)

Cảm ơn các bác!

Hạng F
17/8/09
7.876
343
83
Sài Gòn <---> Hà Nội
Cái XNL này giờ toàn chạy xe "nhà lầu", nhưng cũng không ít bác đang sở hữu một chiếc xe 5-10 tuổi. Mấy bác cho em hỏi có nên xúc két nước định kỳ không? Nếu có thì bao lâu nên xúc một lần? Và nên "tự sướng" hay ra hàng nhờ người ta ngoáy cho?

Cảm ơn các bác!
Xe e cũng 5 tuổi vưỡn còn zin, lót dép hóng câu chả nhời.

Hạng D
13/1/10
2.305
1.563
113
Bình Thạnh, HCM

Cảm ơn các bác!
Nên thay nước giải nhiệt. Nhớ là pha loãng nước phụ gia nha. Để đậm đặc mau lủng két nước. Nên đem ra gara quen thì tốt hơn. Xe em 12 năm tuổi rùi và cũng đã thay. Xe bà cả 3 năm cũng đã thay 1 lần. Khoảng 40K Km hoặc 50K Km thay 1 lần.

Hạng D
8/9/08
1.828
63.835
113
TP. Hồ Chí Minh
Nên thay nước giải nhiệt. Nhớ là pha loãng nước phụ gia nha. Để đậm đặc mau lủng két nước. Nên đem ra gara quen thì tốt hơn. Xe em 12 năm tuổi rùi và cũng đã thay. Xe bà cả 3 năm cũng đã thay 1 lần. Khoảng 40K Km hoặc 50K Km thay 1 lần.
Không biết xe các bác hiệu gì. Em chạy xe CAP, theo hướng dẫn của các kỹ thuật viên trong hãng GM thì tỷ lệ pha giữa nước làm mát và nước tinh khiết là 60/40. Tuyệt đối không được dùng nước máy hay nước khoáng để pha. Khi thay nước nhờ họ dùng vòi hơi làm vệ sinh 2 quạt giải nhiệt cho mình luôn. Bụi bám vào 2 cái quạt này nhiều lắm các bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
8/9/08
1.828
63.835
113
TP. Hồ Chí Minh
Em nhớ xóm nhà lá ngày xưa đông vui cũng nhờ những cái thớt như thế này. Hồi đó xe ai cũng lá, nên hư hỏng có thể trao đổi qua lại để tự giải quyết được. Rồi thời gian trôi đi... ơn giời ai cũng làm ăn được. Thành đạt thì lên...Rờ nôn, Santa phê... Cùi cùi như em thì sắm được con CAP hot boy một thời nhưng cũng đầy tai tiếng cho đến bây giờ.(mịa hùi đó phải đút lót mới lấy được xe) Kể từ ngày ấy xe hư thì âm thầm kêu xe cứu hộ vì chẳng sờ mó chỉnh chọt gì được... Xóm mình buồn từ dạo ấy, âu cũng là quy luật của cuộc sống. Bây giờ kinh tế lại đi xuống, ai cũng có nỗi lo toan cho gia đình và con cái nên cũng ít thời gian về xóm...
Xin nhắn những ai của những ngày xưa... hoàng thị, có giận hờn gì cũng để lại phía sau lưng. Nếu ai có dịp ghé về xóm nhỏ, thì để lại một vài còm cho xóm bớt đìu hiu.
:):3dcuoi:

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
13/1/10
2.305
1.563
113
Bình Thạnh, HCM
Em đi chiếc Camry đời cũ. Nhưng vì có người bạn làm gara nhỏ thôi, nhưng là kỹ sư oto, trước là máy gầm trưởng của gara Thuận Lân, làm rất cẩn thận, nên em ưng ý và tin tưởng giao xe sửa cũng như bảo dưỡng. Vì thường ngày chỉ đi chiếc Buổi sáng của Bà cả, chiếc của em chuyên đi xa và về quê (gần 900 Km), nên em chăm sóc xe khá kỹ.
Trước đó em đi chiếc Nissan Bluebird 1992. Cũng người bạn này kiểm tra,bảo dưỡng và sửa chữa nên em vẫn vô tư tự tin chạy về quê (Qngãi), Đạt Lạt, Nha trang đi chơi.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: binchip33
Hạng D
13/1/10
2.305
1.563
113
Bình Thạnh, HCM
Mình chưa bao gìơ xúc két nước, vỡ két nước, hỏng bơm thì vài ba lần. Ngồi nghe và học hỏi các bác đây.

Vỡ két nước thì phải thay nước rùi Bác Phitrau ơi. Yên tâm nhé.
Nhưng cho em hỏi làm sao mà hư bơm nước vậy? Xe em 100K Km rùi, 13 năm tuổi , nghe Bác nói làm em lo quá.