Tập Lái
11/7/12
1
3
1
Tình hình là Kia Rio hatchback em đều ưng ý từ nội, thoại thất và tiện nghi, em chỉ tiếc là sao không làm 4 thắng đĩa? lúc mua xe (2013) em phân vân mãi vụ này nhưng cuối cùng em vẫn lấy Rio. giờ thấy bản 2015 có 4 thắng đĩa thấy đáng giá nhất! không biết là mình có thể nâng cấp lên 4 đĩa như 2015 được không? theo em thấy thì thông số kỹ thuật của xe không thay đổi, chỉ khác là cụm phanh thôi như vậy thì mình có thể vô hãng mua nguyên cụm phanh sau RIO 2015 về gắn vô không? em nghĩ là không phải độ chế gì thêm vì ở bản 2012-2014 theo em biết ở thị trường khác (không phải VN) thì vẫn 4 đĩa (em thấy bên Mã lai)....., còn vể vấn đề ECU thì em nghĩ chỉ tinh chỉnh là được. E là em thấy 4 đĩa nhìn đẹp hẳn ra, nhìn cứng xe và chắc là hiệu suất phanh tốt hơn. Các bác Rio 2012-2014 đâu vô đây điểm danh chờ cao thủ

Hạng B1
21/10/14
80
68
18
Xin chia buồn cùng bác là mọi thứ trên xe hơi đều có thể độ ngoại trừ thắng đĩa vì nó liên quan đến cơ khí rồi ECU, ABS tùm lum thứ. Em cũng đang sở hữu Rio và cũng có cảm xúc y chang bác chủ, tiếc Rio mỗi cái không có 2 đĩa sau. Nhưng với xe nhỏ thì hiệu quả phanh đĩa và tang trống là như nhau thôi bác, và với đường chen chúc như SG thì đi tang trống đỡ giật cục xe hơn đĩa.

Em sẵn sàng tặng 50tr + chi phí cải tạo phanh cho bác nào có thể thay đổi phanh tang trống Rio thành phanh đĩa. Nhưng nếu không làm được thì đền cho em 20tr vì em ko muốn lấy xe em làm chuột bạch rồi thôi. Bác nào dám cược thì inbox em.

Hạng D
5/3/14
2.016
711
113
TPHCM
Xin chia buồn cùng bác là mọi thứ trên xe hơi đều có thể độ ngoại trừ thắng đĩa vì nó liên quan đến cơ khí rồi ECU, ABS tùm lum thứ. Em cũng đang sở hữu Rio và cũng có cảm xúc y chang bác chủ, tiếc Rio mỗi cái không có 2 đĩa sau. Nhưng với xe nhỏ thì hiệu quả phanh đĩa và tang trống là như nhau thôi bác, và với đường chen chúc như SG thì đi tang trống đỡ giật cục xe hơn đĩa.

Em sẵn sàng tặng 50tr + chi phí cải tạo phanh cho bác nào có thể thay đổi phanh tang trống Rio thành phanh đĩa. Nhưng nếu không làm được thì đền cho em 20tr vì em ko muốn lấy xe em làm chuột bạch rồi thôi. Bác nào dám cược thì inbox em.
nghe có vẻ tươi, bác treo giải kiểu này thì em tin là sẽ sớm có kết quả thôi bác à

Hạng D
23/9/14
1.427
1.701
113
em nghĩ có khả năng được nhưng ko biết bên Việt Nam mình có ai làm ko chứ hôm trước có xem 1 cái topic bên Thái thấy thằng fortuner còn lên đĩa 2 bánh sau dc lun mà

Hạng D
28/10/12
1.511
1.436
113
ở nước ngoài nhiều xe độ thắng đùm lên thắng đĩa rồi, nhưng ở VN thì hình như chưa thợ nào nhận vụ này, kể cả chính hãng. Dĩ nhiên thắng đĩa vẫn hơn nhưng em nghĩ thắng đùm trên Rio cũ không đến nỗi nào, thôi giữ nguyên cho chắc bác chủ ơi, để dành tiền độ cái khác

• Like
Reactions: futureneodo
Hạng B1
21/10/14
80
68
18
em nghĩ có khả năng được nhưng ko biết bên Việt Nam mình có ai làm ko chứ hôm trước có xem 1 cái topic bên Thái thấy thằng fortuner còn lên đĩa 2 bánh sau dc lun mà
Độ được nhưng xin thưa là phải quăng hết mấy cái tính năng an toàn như ABS, BA, EPS v.v... nghĩa là đơn thuần như gắn đĩa sau xe gắn máy vậy. Tuy nhiên, em cũng dám cá là chưa thợ nào ở VN dám làm, kể cả vứt đi những tính năng trên.

Còn 1 cách độ theo kiểu làm giả như link dưới thì em độ cũng được.
:3dchientrung: http://thanhbinhauto.com/OP-GIA-PHANH-DĨA-5417.htm

Hạng B2
16/8/13
330
644
93
Đổi chi bác ơi, ông bà mình hồi xưa có tô dĩa gì đâu, cũng lái phà phà vậy, lái kỹ tí, tuân thủ đúng qui định về tốc độ là ok. Em lái xe tải, có cái dĩa nào đâu, đi 1 tour 120km về, ko bóp một tiếng còi lun