Tư Vấn Chia Sẻ Công nghệ cách âm Version 1G

Hạng B1
15/2/05
77
1
0
Em đang sở hữu 1 em matiz đời okìa, khi ngồi trên xe thì hệ thống âm thanh rất ít khi sử dụng vì tiếng ồn khá to. em khó chịu vì vụ này lắm. hôm nọ đọc được công nghệ cách âm G2, G3, G4 của mấy bác em thích lắm, nhưng thấy vẫn chưa ổn vì nếu cách âm bằng nỉ, chẳng may nước nó vào thì cũng mệt lắm, nhất là 4 cái cánh xe, đi mưa, rửa xe nước kiểu gì cũng vào. còn cái vât liệu chống thấm thì chắc là mùi lắm vì nó chắc là làm từ dầu mỏ (em đoán vậy thôi vì một số vật liệu chống thấm em sử dụng cho cái nhà của em).

Hôm no dọn nhà chợt phát hiện ra một vật liệu cách nhiệt, không thấm nước, nhẹ, và ...rẻ - đó là mấy tấm xốp trải sàn nhà. cái khoản cách âm thì không biết, nhưng cách nhiệt thì đã được kiểm chứng, chùi rửa thoải mái.

Năn nỉ mãi vợ mới cho được khoảng 30 tấm, em tiến hành cách âm ngay cho con vợ 2 của mình. Tổng chi phí mất:

1. 1 hộp keo Dog 0,5 kg: 28.000đ
2. 1 chổi quét sơn loại nhỏ: 1.000 đ
3. 3m2 xốp lát sàn 45.000 đ
Tổng 74.000 đ

Em mới làm tối hôm qua, xong được cái trần, 2 cánh trước, còn cái cánh sau phải để tối nay mới làm tiếp được vì đang đợi sơn chống rỉ khô (chẳng mấy khi mở ra tranh thủ tra dầu mỡ vào mấy cái lên gương, sơn lại mép cửa bị rỉ)

Sử dụng mấy tấm xốp em thấy rất dễ làm vì kích thước 30x30, giá rẻ nên cắt thoải mái, bôi keo vào rồi đưa từng tấm qua khe của dán lại dễ dàng, dán trần là thoải mái nhất-hạ trần xuống, bôi keo vào từng tấm dán lên (chưa đến 15"). lại rất nhẹ tất cả xốp cách âm cho xe em chắc chẳng đến 1kg

Em đang làm dở, chưa xong nên chưa biết kết quả thế nào, nhưng cách nhiệt thì chắc chắn là tốt.

Các bác góp ý cho em để em còn hoàn thiện cái công nghệ G1 này với

Để lúc nào xong em Port mấy cái ảnh lên cho các bác tham khảo.

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây
RE: Công nghệ cách âm Version 1G

Xốp trải sàn nhà nó ra sao vậy bác, bác mô tả chi tiết hơn tí được không?

nó xốp, màu trắng đục, người ta hay dùng loại mỏng để bọc đồ sơn mài, hoặc đồ dễ bị trầy xước khi vận chuyển, loại dày 1cm trở lên dùng để trải lên sàn xi măng trước khi ốp ván sàn để cho nó êm, ngăn hơi nước làm hỏng gỗ và làm cho sàn có tiếng cộp cộp khi đi bằng giày "clarks" (giống giày em đang đi) [8D] nghe rất phê và hoành tráng. :D

Loại này người ta gọi là tấm PE có loại trần và có loại dán foil nhôm 1 mặt. Loại trần thì chỉ có 11k đồng/m2. Dùng cách nhiệt lạnh rất tốt, nhưng khi đặt gần nguồn nhiệt nóng quá thì nhanh chóng bị co lại hoặc chảy ra hoặc cháy cho nên không nên dùng trong khoang máy. Tấm này dùng cách nhiệt cho trần xe rất tốt, nhưng hiệu quả cách âm không cao do bề mặt của nó không có các lỗ thẩm âm (trích lời Gấu già):D

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

Giời ạ. Hòa thượng bị nhiễm ... cách âm rùi nên cái gì cũng tưởng tượng ra là vật liệu cao cấp, khó kiếm, công nghệ cao....
Cái tấm xốp trải sàn mà bác Dương Huy nói là mấy tấm mút xốp bán đầy ngoài Siêu thị. Dạng như viên gạch lát sàn 30x30cm, dày khoảng 1cm. Vật liệu tương tự như dép xốp, có hình có răng cưa để cài các tấm vào với nhau. Màu sắc đủ loại. (Cái này hình như do mấy cha làm dép xốp nghĩ ra). Sản phẩm chế từ nguyên liệu phế phẩm hay sao nên độ co dãn, đàn hồi, lún xẹp v.v... đều không cao. Còn chịu nhiệt, chịu lửa thì em không rõ (vì chưa được đốt) nhưng thấy mấy cái dép xốp bỏ đi khi đốt cháy ầm ầm, mùi khét lẹt nên em sợ lắm.
Tóm lại, vật liệu này đã biết từ lâu nhưng OS không khuyên dùng. Hề hề.

@ bác DUONGHUY
hôm nọ đọc được công nghệ cách âm G2, G3, G4 của mấy bác em thích lắm, nhưng thấy vẫn chưa ổn vì nếu cách âm bằng nỉ, chẳng may nước nó vào thì cũng mệt lắm

Bác đọc ở chỗ nào mà nói mấy vật liệu cách âm của OS làm bằng NỈ vậy???? Phiền bác đọc lại và đọc kỹ ... trước khi BÌNH . Thanks

Last edited by a moderator:
Hạng B1
15/2/05
77
1
0

bác porla bear nói như vậy thì công nghệ của em xếp xó rồi.

Em không nhớ là đã đọc mục ói về việc cách âm ở chỗ nào vì nhiều mục quá. đại khái là em đã đọc và thấy có cả ảnh chụp quá trình làm mà, có cả địa chỉ hình như là 600n/ lần . Mấy miếng nỉ lót thùng loa đấy mà cháy thì chắc cũng nhu mấy miếng xốp của em thôi. Mà nói đến việc cháy thì nội thất ô tô cái gì nó chả dễ cháy: cái trần làm = bìa các tông ép với nỉ, sàn 1 lớp mút 5cm + 1 lớp nỉ, gế mút+nỉ ....

Em thấy cách nhiệt của nó tốt vì hồi mùa đông em phải vào viện chăm vợ, không có giường phải nằm dưới sàn gạch, các bác biết mấy hôm lạnh ngoài bắc 15oC mà nằm dưới sàn thì như thế nào, em mang 2 gói khoảng 20 chục tấm vào trải ra 15 tấm, 5 tấm dùng làm gối ngủ ngon lành, không thấy hơi lạnh thấm vào lưng.

Hạng B1
15/2/05
77
1
0

cái link này thì em chưa đọc, các bác cầu kỳ quá.

Xe của em nó cũ rồi mà, tự làm chơi thôi. Chắc là không cách âm được nhưng cách nhiệt chắc là tốt và em chỉ làm mỗi trần và 4 cánh. em thấy sau khi dán cửađóng mở cũng thấy chắc hơn, gõ tay vào cánh không có tiếng bùng bùng do tônmỏng.

Làm tạm chơi vậy.

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Trích đoạn: duonghuy
....
Em không nhớ là đã đọc mục ói về việc cách âm ở chỗ nào vì nhiều mục quá. đại khái là em đã đọc và thấy có cả ảnh chụp quá trình làm mà, có cả địa chỉ hình như là 600n/ lần . Mấy miếng nỉ lót thùng loa đấy mà cháy thì chắc cũng nhu mấy miếng xốp của em thôi.
...
Bác Dương Huy này chắc hồi còn đi học, làm bài hay bị điểm kém lắm phải không?!:D (j/k vì đoán là bác thường không đọc kỹ đề bài nên làm nhầm chứ không phải không làm được:D).
Bác đọc "đại khái" nên toàn là bé cái nhầm, vật liệu 3G, 4G đã được thử nghiệm chống nước, chống nhiệt, chống cháy, và đương nhiên cả cách âm nữa. Kết quả rất khả quan! Nếu bác thích tự làm, chắc bác Lỗ Mỗ, Lão Hoà thượng, Kê bắp, Gấu biển...đều sẵn sàng giúp thôi! Chỉ có điều bác nên "học bài" kỹ trước khi "trả bài", nếu không lại bị 4R cho điểm kém, thậm chí điểm liệt thì chết!