Tập Lái
15/6/15
6
2
3
Vietnam
acquy.info

Công nghệ Start-Stop ra đời khi nào ?​

Năm 2012, điều luật mới tại EU được thực thi, đã hạn định mức khí thải đối với các phương tiện giao thông không được phép vượt quá 130gr/km
Đã có nhiều giải pháp dành cho nghành công nghiệp ô tô được đưa ra dưới nhiều tên gọi như:
– Blue Motion của hãng Volkswagen.
– Efficient Dinamics của hãng BMW.
Song những giải pháp này về bản chất đều là một: Công Nghệ Khởi Động – Dừng (Start – Stop)
Mỗi khi giờ cao điểm hay có tín hiệu đèn đỏ, người tài xế phải dừng xe, nhả chân ga và đưa về trạng thái không gài số, hệ thống này sẽ tự động ngắt điện động cơ. Lúc này máy phát sẽ ngừng nạp điện, ắc quy đảm nhiệm cung cấp điện năng cho các thiết bị trên xe như điều hòa, radio, đèn. Và ngay khi đèn tín hiệu chuyển xanh, tài xế chuyển cần số về chế độ lái, nhấn chân ga động cơ lại được khởi động.

Ắc quy sử dụng cho xe Start-Stop​

Ắc quy GS Q-85 cung cấp năng lượng cần thiết, chỉ cần ắc quy đã được sạc đầy, hệ thống quản lý năng lượng thông minh sẽ tự động tắt chế độ nạp điện, giúp giảm bớt lượng năng lượng tiêu tốn. Lúc này ắc quy sẽ một lần nữa phụ trách cung cấp điện năng cho các thiết bị trên xe. Cho đến khi lượng điện hữu ích được tiêu thụ hết. Chỉ khi này máy phát sẽ tự động kết nối với ắc quy.
Hãm tái sinh sẽ giúp tiết kiệm nhiều năng lượng hơn, tiêu giảm nhiều hơn nữa lượng khí thải CO2 và lượng nhiên liệu cần có.

Các dòng xe tiêu chuẩn khi khởi động động cơ thường sử dụng ắc quy khởi động truyền thống có điện áp ổn định, trong khi đó các phương tiện sở hữu tính năng Start-Stop đòi hỏi ắc quy phải nạp xả liên tục. Do đó ắc quy phải cải tiến để chịu được nạp xả liên tục.

Hạng F
29/10/16
11.581
22.219
113
Pháp
Không chỉ có nhiêu đó thôi. Có bài viết bộ OVI gì đó. Bạn tìm trên diễn đàn. Và có rất nhiều hiệu bình, loại bình. Có 2 loại AGM và EFB. Loại bạn quản cáo là EFB. Thường thay loại nào theo loại đó. Nhưng EFB có thể thay bởi AGM., nhưng ngược lại thì không . Nên nhớ là khi mới đề, hệ thống chưa hoạt động ngay. Và hiện tại có 2 loại start&stop. Công nghệ nầy viết ra rất nhiều. Chưa tính đến bộ đề, dynamo, démarreur, alternateur. Và quang trọng là khi máy ở chế độ ngủ hoàn toàn khác với chết máy. Và khi máy nổ lại thì sẽ không gián đoạn tính năng của xe. Thí dụ như thắng, âm thanh ...

• Like
Reactions: zcantho
Hạng F
29/10/16
11.581
22.219
113
Pháp
AGM cao cấp hơn mà :(
Đúng vậy. Do đó nếu thay phải thay đúng hay cao hơn, nếu như AGM thì đành chịu bình ....AGM vậy. Nếu bạn thích thì có thể chia sẽ với anh em trong OS cấu tạo, điểm khác biệt, so sánh, điểm lợi và hại ...

Thí dụ như xe thường xài ..bình thường hay EFB (ngon) còn cực ngon là AGM ...
Còn xe có start&stop EFB thì xài EFB hay nâng cao qua AGM
Còn xe AGM thì đành chịu ... vì tạm thời là cao cấp nhất

Thân !

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Hạng F
29/10/16
11.581
22.219
113
Pháp
Anh nhầm lẫn giữa Start stop và i-stop rồi
Em theo chủ đề mà thôi ..... cũng như bác nói tiếng anh ở UK và tiếng anh ở US khác nhau
Ngay cả tiếng Pháp cũng thế Pháp Can , Pháp chính gốc, Pháp đảo khác nhau,

Nếu là i-stop thì bác làm ơn có thể đưa ra cái khác biệt, chứng minh, link dẩn ...
Em thì thì thích nghiên cứu, tìm tòi, và các bác trong OS cũng thế. em không nghĩ là bài biết ... bác sai rồi sau đó hết. cũng nhu bạn viết i-stop như thế nào, có thể phản biện, chứng minh và đồng thời chia sẽ với anh em ... chứ nói bác sai rồi ... ai cũng viết được ...

Trang kỹ thuật là chỉ dẩn , dẩn chứng, tiếng nước ngoài cũng được ... để cho anh em họ học hỏi ..
Các bác sai rồi .. thế là xong ..một bài viết có giá trị hay là câu ... để viết bài, quản cáo ..

Em xin lỗi các bác nào đọc bài của em .... vì em hỏi đâu trả lời đó, còn muốn phản biện đưa lý dẩn, hay link cho anh em tham khảo ..

Hy vọng bác hiểu lần sau .. Em không hiểu i-stop là gì, vậy nhờ bài viết của bác ... hy vọng bác đừng lặn luôn .. về phần kỹ thuật nhé.

Bài về start&stop hay i-stop muốn mở rộng hay không là tuỳ vào các thành viên cần tìm hiểu, chứ không phải , không đúng, trật, sai ...

Đối với em hoàn toàn không giá trị về kỹ thuật ...

Thân

• Like
Hạng B1
22/8/11
77
25
8
Start stop dùng mô tơ điện để start, i-stop nén xăng vào 1 xilanh, 2 công nghệ khác nhau như trắng với đen. I stop không liên quan gì đến đề đóm hết

• Like
Reactions: Osin