Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Công tắc de làm gì

Hạng B1
2/7/16
90
30
28
Chào các bác.
Tình hình là xe em chạy bình thường, chỉ có cái cam de là lúc lên lúc ko.
Em mới đi bảo dưỡng, có nhờ KTV bên DDT sửa thì báo là do hư công tắc de. Nguyên nhân hư là do em de xe nhiều quá.
Em nhờ các bác giải thích giúp cái công tắc de đó để làm gì? Có cần thay hông?
Luôn tiện cho em hỏi cái lọc xăng đi bao nhiêu lm thò phải thay.

Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
Bác xem lại lúc vô số de mà camera không lên thì đèn de có sáng không. Nếu đèn de vẫn sáng thì cái camera chập chờn rồi, cái công tắc de dễ gì hư được.
Lọc xăng ở VN tầm 30k-40k km là thay được rồi.

Hạng D
5/2/15
1.280
353
83
34
0917204053
www.dochoixehoicuchi.com
Chào các bác.
Tình hình là xe em chạy bình thường, chỉ có cái cam de là lúc lên lúc ko.
Em mới đi bảo dưỡng, có nhờ KTV bên DDT sửa thì báo là do hư công tắc de. Nguyên nhân hư là do em de xe nhiều quá.
Em nhờ các bác giải thích giúp cái công tắc de đó để làm gì? Có cần thay hông?
Luôn tiện cho em hỏi cái lọc xăng đi bao nhiêu lm thò phải thay.
Xe bác là xe gì..?

Hạng B1
2/7/16
90
30
28
Bác xem lại lúc vô số de mà camera không lên thì đèn de có sáng không. Nếu đèn de vẫn sáng thì cái camera chập chờn rồi, cái công tắc de dễ gì hư được.
Lọc xăng ở VN tầm 30k-40k km là thay được rồi.
Lúc gài số de thì đen de ko sáng, lúc nào đèn de sáng thì cam de cũng hoạt động theo.
Vậy là hư công tác de hả bác, mà cái đó là gì vậy bác? Nếu không thay thì có vấn đề gì không? Xe em là Cruze LS.

Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
Lúc gài số de thì đen de ko sáng, lúc nào đèn de sáng thì cam de cũng hoạt động theo.
Vậy là hư công tác de hả bác, mà cái đó là gì vậy bác? Nếu không thay thì có vấn đề gì không? Xe em là Cruze LS.
Vậy là tại cái công tắc báo de rồi. Nó là cái công tắc để lúc cài số de thì đóng mạch cho đèn de, camera de lấy nguồn từ đèn de nên khi đèn de không sáng thì nó cũng im re luôn.
Bác cho thợ kiểm tra lại công tắc de coi sao, nhiều khi lỏng dây mát hay tiếp xúc không tốt nên chập chờn thôi chứ nó chỉ là cái công tắc thôi dễ gì mà hư được. Nếu có thay mới thì em nghĩ cũng rẻ thôi

• Like
Reactions: BachLong
Hạng C
27/7/09
651
105
43
57
Công tắc ze xe mình gắn ngay hộp số, vị trí đó dễ bị bùn đất văng bẩn, giắc cắm dễ lỏng. Mà bao năm nay chưa lỗi gì cả. Chắc xe bác chủ xui mới bị thôi. Nếu lỏng giắc, dây nhợ thì nối lại, gia cố, nếu hỏng công tắc thì thay, chắc tầm 100 - 200k là hết mức.